Người gửi: Tuấn

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Giám đốc điều hành của Công ty Cổ phần ?

Tư vấn pháp luật doanh nghiệp trực tuyến: 1900 6162

Trả lời

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến Công ty. Về vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật Doanh nghiệp 2005.

Để có thể làm giám đốc của công ty cổ phần bạn cần đảm bảo những yêu cầu sau:

Thứ nhất, bạn phải đảm bảo đủ các tiêu chuẩn và điều kiện làm Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 như sau: Có đủ năng lực hành vi dân sự và không thuộc đối tượng bị cấm quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật này; Là cá nhân sở hữu ít nhất 10% vốn điều lệ của công ty hoặc người không phải là thành viên, có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm thực tế trong quản trị kinh doanh hoặc trong các ngành, nghề kinh doanh chủ yếu của công ty hoặc tiêu chuẩn, điều kiện khác quy định tại công ty.         

Thứ hai, bạn phải đảm bảo mình không thuộc đối tượng không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam quy định tại Điểm b, c, d, đ, e Khoản 2 Điều 13 bao gồm: Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức; Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam; Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong các doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác; Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự; Người đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Tòa án cấm hành nghề kinh doanh.

Thứ ba, căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 116 thì Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác.

Như vậy, qua ba yêu cầu trên, bạn có thể xác định được mình cần đáp ứng những điều kiện gì và đã có đủ điều kiện làm giám đốc của công ty hay chưa.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT