Trong đợt gọi nghĩa vụ quân sự lần này em bị gọi đi nghĩa vụ quân sự, trước đây em đã từng học tại 1 trường cao đẳng và cũng đã có chứng chỉ học nghĩa vụ quân sự rồi. Anh chị cho em hỏi em muốn làm 1 đơn xin miễn giảm quân sự có được không? Vì em làm công ty cũng có nghĩa vụ đóng thuế và cũng là nghĩa vụ và nếu em đi thì công ty cũng phải đóng cửa, xin được sự tư vấn của anh chị trong công ty luật.

Cám ơn luật sư!

Người gửi:toan kim

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

 

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Điều 29 luật nghĩa vụ quân sự năm 1981 sủa đổi bổ sung năm 2005 quy định:

1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

c) Một con trai của thương binh hạng hai;

d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

Theo đó, bạn là giám đốc công ty tư nhân không thuộc một trong các trường hợp được hoãn hay miễn gọi nhập ngũ nên dù việc bạn đi nhập ngũ có ảnh hưởng tới hoạt động của công ty hay có thể phải đóng cửa thì bạn cũng không được hoãn hay miễn đi nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT