Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê

Hướng dẫn bổ sung thêm ngành nghề và cổ đông vào giấy phép kinh doanh?

Luật sư tư vấn lao động trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật doanh nghiệp năm 2014

Nghị định 78/2015 về đăng ký doanh nghiệp

Thông tư số 14/2013  Quy định cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất, kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật

2. Luật sư tư vấn:

Theo Điều 49 Nghị định 78/2015: Thông báobổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh

1. Trường hợp bổ sung, thay đổingành, nghề kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanhnơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nội dung Thông báo bao gồm:

a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã sốthuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưacó mã số doanh nghiệp, mã số thuế);

b) Ngành, nghề đăng ký bổ sung hoặc thay đổi;

c) Họ, tên, chữ ký của người đại diệntheo pháp luật của doanh nghiệp,

Kèm theo Thông báo phải có Quyết địnhvà bản sao hợp lệ biên bản họp củaHội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạnhai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợpdanh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với côngty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc bổ sung, thay đổi ngành, nghềkinh doanh. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nộidung được thay đổi trong Điều lệ công ty.

2. Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng kýkinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, bổ sung, thayđổi thông tin về ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp trong Cơ sở dữ liệuquốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việcthay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

3. Trường hợp hồ sơ thông báo bổsung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh không hợp lệ, PhòngĐăng ký kinh doanh thông báo doanh nghiệp sửa đổi, bổ sung hồ sơ trong thời hạn03 ngày làm việc.

4. Doanh nghiệp có trách nhiệm thôngbáo thay đổi, bổ sung ngành, nghề kinh doanh với Phòng Đăng ký kinh doanh trongthời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày có thay đổi. Trườnghợp có thay đổi mà doanh nghiệp không thông báo thì sẽ bị xử phạt theoquy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch vàđầu tư.

Công ty bạn làm theo thủ tục trên để đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh với Phòng đăng ký kinh doanh nơi công ty bạn đặt trụ sở.

Theo điểm a khoản 1 điều 11 Thông tư số 14/2013  Quy định cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất, kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật:Người quản lý trực tiếp của cửa hàng phải có chứng chỉ hành nghề buôn bán thuốc bảo vệ thực vật do Chi cục Bảo vệ thực vật cấp tỉnh cấp.

Như vậy, bạn phải bổ nhiệm người có chứng chỉ hành nghề buôn bán thuốc bảo vệ thực vật với chức vụ quản lý trong công ty cổ phần.

Khoản 18 điều 4 Luật doanh nghiệp 2014:  Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty.

Như vậy, với công ty cổ phần thì người quản lý có thể là Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác theo quy định tại Điều lệ công ty. Vậy: 

- Với Hội đồng quản trị, giám đốc hoặc tổng giám đốc: Phải có quyết định của Hội đồng quản trị theo điểm i khoản 2 điều 149 Luật doanh nghiệp 2014. Nếu Chủ tịch Hội đồng, giám đốc, tổng giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty thì phải làm thủ tục đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

- Với người quản lý giữ chức danh khác theo quy định tại Điều lệ công ty: Khi muốn bổ nhiệm người này làm người quản lý thì bạn phải làm thủ tục sửa đổi Điều lệ công ty.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn bổ sung ngành nghề kinh doanh, rút ngành nghề kinh doanh

Tư vấn để bổ sung ngành nghề và thay đổi đăng ký kinh doanh?

Tư vấn về thủ tục bổ sung ngành nghề đăng ký kinh doanh và thay đổi Vốn điều lệ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật