Tôi được biết, để học Chứng chỉ kế toán trưởng cần phải có Đơn xin học, có dấu xác nhận của đơn vị đang công tác. Nhưng do hiện tại tôi đang đi kiếm công việc mới, nên không thể xin dấu xác nhận của đơn vị đang công tác. Vậy tôi phải làm thế nào để chứng minh mình đã có kinh nghiệm làm kế toán 2-3 năm, đáp ứng điều kiện học Chứng chỉ kế toán trưởng? Ví dụ như sổ bảo hiểm có ghi rõ là làm kế toán tại doanh nghiệp từ năm nào đến năm nào có được ko?

Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật doanh nghiệp công ty luật Minh Khuê.

 

Không có dấu xác nhận của đơn vị có đáp ứng điều kiện học chứng chỉ kế toán trưởng không ?

 Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp gọi: 1900.6162

Trả Lời:

Kính thưa Quý khách hàng, Công ty TNHH Luật Minh Khuê đã nhận được yêu cầu của Quý khách. Vấn đề của Quý khách chúng tôi xin giải đáp như sau:

 

Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 199/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn thực hiện việc tổ chức bồi dưỡng và cấp Chứng chỉ bồi dưỡng Kế toán trưởng

Nội dung phân tích:

"Điều 2. Tiêu chuẩn học viên tham dự khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng

1. Người Việt Nam tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

a/ Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

b/ Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán như sau:

- Tối thiểu là 2 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

- Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

c/ Có Đơn xin học, trong đó có xác nhận thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán của cơ quan đang công tác, kèm theo bản sao có chứng thực Bằng tốt nghiệp chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán."

Thủ tục đăng ký:

 -  Phiếu đăng ký có xác nhận thâm niên công tác tại cơ quan;

 - Bản sao có công chứng văn bằng tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng hoặc đại học chuyên ngành Tài chính, Kế toán hoặc Kiểm toán;

  -  2 tấm ảnh 3 x 4.

Theo đó bạn cần phải có xác nhận thâm niêm công tác tại cơ quan theo quy định tại khoản 1 điều 2 thông tư 199/2011/TT-BTC. Đây là điều kiện bắt buộc để tham gia học chứng chỉ kế toán trưởng

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về, luật thuế và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email  hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật doanh nghiệp