Với lĩnh vực này tôi chỉ làm thương mại vận tải ( Không đầu tư mua xe ) và ký hợp đồng thuê công ty vận tải khác chạy và hưởng phần chênh lệch trên giá vận chuyển . Theo quy định của pháp luật thì có được thành lập công ty thương mại và dịch vụ vận tải như vậy không ? Cảm ơn quý công ty.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Không đầu tư mua xe có được thành lập công ty thương mại và dịch vụ vận tải không ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 86/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

2. Nội dung tư vấn :

Căn cứ theo điểm a khoản 2 Điều 13 Nghị định 86/2014/NĐ-CP:

"Điều 13. Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

Đơn vị kinh doanh vận tải phải có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của pháp luật.

2. Phương tiện phải bảo đảm số lượng, chất lượng phù hợp với hình thức kinh doanh, cụ thể:

a) Khi hoạt động kinh doanh vận tải phải có đủ số lượng phương tiện theo phương án kinh doanh đã được duyệt; phương tiện phải thuộc quyền sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải hoặc quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng của đơn vị kinh doanh vận tải với tổ chức cho thuê tài chính hoặc tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản theo quy định của pháp luật.

Trường hợp xe đăng ký thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã phải có hợp đồng dịch vụ giữa thành viên với hợp tác xã, trong đó quy định hợp tác xã có quyền, trách nhiệm và nghĩa vụ quản lý, sử dụng, điều hành xe ô tô thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã;

b) Xe ô tô phải bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường;c) Xe phải được gắn thiết bị giám sát hành trình theo quy định tại Điều 14 Nghị định này."

Như vậy nếu bạn muốn thành lập công ty để kinh doanh dịch vụ vận tải mà không đầu tư mua xe thì bạn vẫn có thể kinh doanh dịch vụ này nếu xe đưa vào kinh doanh đó thuộc quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng của đơn vị kinh doanh vận tải với tổ chức cho thuê tài chính hoặc tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản. Ngoài ra, đối với dịch vụ kinh doanh vận tải  thì công ty kinh doanh vận tải còn phải có những điều kiện khác mới có thể được kinh doanh theo pháp luật, bạn có thể tham khảo thêm ở Nghị định 86/2014/NĐ-CP đã nêu ở trên. 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp Luật Dân Sự.