Tôi xin hỏi luật sư: Tôi kinh doanh cầm đồ. Mọi thủ tục và giấy tờ đều đầy đủ nhưng tôi không treo biển hiệu thì có vi phạm gì không? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi : Phan T.

Luật sư trả lời:

Trước hết, chúng tôi xin cảm ơn bạn vì đã tin tưởng gửi câu hỏi của mình cho Bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật, Công ty Luật TNHH Minh Khuê. Về trường hợp của bạn, chúng tôi xin phép tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Luật Quảng cáo năm 2012.

Thông tư 19/2013/TT-BXD ban hành quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về phương tiện quảng cáo ngoài trời.

2. Hình thức biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh

Điều 34 Luật Quảng cáo năm 2012 quy định về biển hiệu quảng cáo của các cơ sở kinh doanh như sau:

Điều 34: Biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh

1. Biển hiệu phải có các nội dung sau:

a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

b) Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

c) Địa chỉ, điện thoại.

2. Việc thể hiện chữ viết trên biển hiệu phải tuân thủ Điều 18 của Luật này.

3. Kích thước biển hiệu được quy định như sau:

a) Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

b) Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

4. Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

5. Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

3. Ngôn ngữ sử dụng trên biển hiệu

Biển hiệu được coi là một hình thức quảng cáo theo pháp luật hiện hành.

Điều 18 Luật Quảng cáo năm 2012 quy định về ngôn ngữ sử dụng trên biển hiệu:

Điều 18: Tiếng nói, chữ viết trong quảng cáo

1. Trong các sản phẩm quảng cáo phải có nội dung thể hiện bằng tiếng Việt, trừ những trường hợp sau:

a) Nhãn hiệu hàng hoá, khẩu hiệu, thương hiệu, tên riêng bằng tiếng nước ngoài hoặc các từ ngữ đã được quốc tế hoá không thể thay thế bằng tiếng Việt;

b) Sách, báo, trang thông tin điện tử và các ấn phẩm được phép xuất bản bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài; chương trình phát thanh, truyền hình bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài.

2. Trong trường hợp sử dụng cả tiếng Việt, tiếng nước ngoài trên cùng một sản phẩm quảng cáo thì khổ chữ nước ngoài không được quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt và phải đặt bên dưới chữ tiếng Việt; khi phát trên đài phát thanh, truyền hình hoặc trên các phương tiện nghe nhìn, phải đọc tiếng Việt trước tiếng nước ngoài.

Về kích thước cụ thể và cách thức treo, đặt biển hiệu, bạn có thể tham khảo tại Thông tư 19/2013/TT-BXD ban hành quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về phương tiện quảng cáo ngoài trời.

a) Bảng quảng cáo treo, gắn, ốp vào mặt tường bên công trình/nhà ở phải đảm bảo các yêu cầu sau:

- Chiều cao tối đa 5 m, chiều dài không vượt quá giới hạn mặt tường tại vị trí đặt bảng. Số lượng không quá 2 bảng;

- Đối với công trình/nhà ở 4 tầng trở xuống, chiều cao của bảng quảng cáo ốp vào mặt tường bên không được nhô lên quá sàn mái 1,5 m;

- Đối với công trình/nhà ở 5 tầng trở lên toàn bộ diện tích mặt bảng quảng cáo phải gắn, ốp vào mặt tường bên.

b) Bảng quảng cáo đặt tại mặt tiền công trình/nhà ở phải đảm bảo các yêu cầu sau:

- Bảng quảng cáo ngang:

+ Mỗi tầng chỉ được đặt một bảng, chiều cao tối đa 2 m, chiều ngang không được vượt quá giới hạn chiều ngang mặt tiền công trình/nhà ở; mặt ngoài bảng quảng cáo nhô ra khỏi mặt tường công trình/nhà ở tối đa 0,2 m;

+ Vị trí: ốp sát vào ban công, mép dưới bảng trùng với mép dưới của sàn ban công hoặc mái hiên.

- Bảng quảng cáo dọc:

+ Chiều ngang tối đa một m, chiều cao tối đa 4 m nhưng không vượt quá chiều cao của tầng công trình/nhà ở nơi đặt bảng quảng cáo, mặt ngoài bảng quảng cáo nhô ra khỏi mặt tường công trình/nhà ở tối đa 0,2 m;

+ Vị trí đặt: ốp sát vào mép tường đứng;

- Đối với công trình/nhà ở một tầng chỉ được đặt một bảng ngang và một bảng đứng.

Tuy nhiên, bạn cần lưu ý rằng, mỗi địa phương sẽ có quy định riêng về vấn đề biển hiệu quảng cáo, dựa theo điều kiện thực tế của địa phương.

Nếu đặt biển hiệu quảng cáo nhằm giới thiệu dịch vụ, sản phẩm, hàng hoá thì phải làm hồ sơ xin cấp phép quảng cáo tới Sở Văn hoá thông tin thuộc UBND cấp tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương.

Nếu chỉ đặt biển hiệu cho cơ sở kinh doanh của mình thì không phải thông báo với cơ quan có thẩm quyền. Khi đó, chỉ cần biển hiệu tuân thủ đúng các quy định trên.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê