Trong biên bản có ghi vi phạm theo khoản 2 Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP. Xin hỏi luật sư, như vậy có đúng không và mức phạt mà gia đình tôi phải nộp là bao nhiêu?

Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Buixuanduc

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về xử phạt vi phạm hành chính

Luật sư tư vấn doanh nghiệp, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 39/2007/NĐ-CP quy định về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh

Nghị định số 185/2013/NĐ-CP  về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả

2. Phân tích nội dung:

Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 39/2007/NĐ-CP quy định các hoạt động thương mại không phải đăng ký kinh doanh bao gồm: 

- Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

- Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

- Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

- Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

- Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

- Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

Theo đó, hoạt động kinh doanh quán cafe gia đình của bạn không nằm trong danh mục các hoạt động thương mại không phải đăng ký kinh doanh nên khi mở quán cafe gia đình, bạn cần phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Khoản 2 ĐIều 6 Nghị định số 185/2013/NĐ-CP quy định: 

"Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định."

Như vậy, công an phường xử phạt hành chính đối với bạn về hành vi hoạt động kinh doanh không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là đúng với quy định của pháp luật và mức phạt mà bạn có thể phải nộp là từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật doanh nghiệp - Công ty Luật Minh Khuê