Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê
Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.
Kính thư
Người gửi: Hồng Hạnh

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.1940

Tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp ?

Tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

 Căn cứ pháp lý: Bộ luật hình sự 1999

Hành vi của 3 nhân viên này có dấu hiệu của tội Lam dụng chức vụ quyền hạn để chiếm đoạt tài sản.

Thứ nhất, 3 người này là nhân viên của công ty, như vậy trong công ty họ đã giữ một chức vụ hay quyền hạn nhất định. Thứ hai, hành vi của họ là lợi dụng vị trí của mình để thay mặt công ty đến ngân hàng vay nợ dưới danh nghĩa của công ty và lấy khoản tiền đó thành của mình.  Thứ ba, họ nhận thức được hành vi của mình làm có thể gây thiệt hại đến tài sản của công ty, là trái với quyền hạn, chức vụ của mình nhưng  vẫn thực hiện và mong muốn hậu quả xảy ra. Thứ tư, họ đã có động cơ và thực hiện hành vi này nhằm phục vụ lợi ích cá nhân. Hậu quả xảy ra là công ty và ngân hàng bị thiệt hại tài sản. Từ những căn cứ trên, hành vi của 3 nhân viên này có dấu hiệu của tội lợi dụng chức vụ quyền hạn chiếm đoạt tài sản.

Điều 281.  Tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ  

1. Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái công vụ gây thiệt hại cho lợi ích của Nhà nước, của xã hội, quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt  tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ mười năm đến mười lăm năm.

4. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

Cần phải lưu ý rằng, ai là người thực hiện ủy nhiệm cho 3 nhân viên này giao dịch tại ngân hàng. Nếu người thực hiện việc ủy nhiệm cho 3 người này là một người khác chứ không phải 3 nhân viên này rất có thể người này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với Tội thiếu trách nhiệm gây thiệt hại tài sản quy định tại Điều 285

Điều 285. Tội thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng

1. Người nào vì thiếu trách nhiệm mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nhiệm vụ được giao gây hậu quả nghiêm trọng, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 144, 235 và 301 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

2. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười hai năm.

3. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một  năm đến năm năm

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT

------------------------------------------------ 

THAM KHẢO VÀ DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN: