- Quê quán của em: Quảng Ngãi - Công ty tổng: Đà Nẵng - Em là nhà phân phối toàn tỉnh Thừa Thiên-Huế.

Em muốn hỏi:

- Vì kế hoạch của em xâm nhập thị trường dần dần từ từng huyện. Nếu em không muốn đăng ký thành lập đại lý hay thành lập doanh nghiệp (vì ban đầu là từng huyện nên địa điểm đặt trụ sở ban đầu chưa chắc chắn ở đâu) và em hoạt động buôn bán với cương vị nhân viên của công ty tổng ở Đà Nẵng ra bán hàng tại Thừa Thiên Huế thì em có bị vi phạm pháp luật không?

Em xin cám ơn!

Người hỏi: P.Q.Thắng

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê.

>> Tư vấn quy định của pháp luật về phân phối độc quyền, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Nghị định 39/2007/NĐ-CP  về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại khoản 1, Điều 3. Nghị định 39/2007/NĐ-CP

"1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác."

Như vậy, Trường hợp của bạn không thuộc các trường hợp liệt kê theo quy định của pháp luật trên vậy nên khi bạn thực hiện hoạt động bán hàng hóa  trên địa bàn Tỉnh Thừa Thiên Huế, bạn phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê