Vậy trong trường hợp nếu 1 hợp đồng để mức phạt vi phạm là 8%, khi xảy ra khởi kiện, thì có hiệu lực không, và dựa vào Bộ Luật dân sự 2005 (điều 422) hay Luật TM 2005 ( điều 301) để tiến hành tố tụng?
Giữa Luật và Bộ Luật thì cái nào có hiệu lực pháp lý cao hơn?
Cám ơn Luật sư!
Người hỏi: Phương Thảo

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật kinh doanh, thương mại của Công ty luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn và giải quyết tranh chấp hợp đồng

Luật sư tư vấn soạn thảo và giải quyết tranh chấp hợp đồng gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005

Luật thương mại 2005

2. Nội dung phân tích:

Điều 301 Luật Thương mại 2005 có quy định về mức phạt vi phạm như sau:

Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này.

Điều 422 Bộ luật dân sự 2005 có quy định về thực hiện hợp đồng có thỏa thuận phạt vi phạm:

1. Phạt vi phạm là sự thoả thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.

2. Mức phạt vi phạm do các bên thoả thuận.

3. Các bên có thể thoả thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải nộp phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại; nếu không có thoả thuận trước về mức bồi thường thiệt hại thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.

Trong trường hợp các bên không có thoả thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm.

Điểm khác biệt về mức phạt giữa hai điều luật trên là do chủ thể, nội dung, đối tượng của hợp đồng quyết định. 

Trường hợp hợp đồng giao kết vì mục đích tiêu dùng sinh hoạt của hai cá nhân, tổ chức thì sẽ áp dụng Bộ luật dân sự

Trường hợp hợp đồng giao kết mà có một trong hai bên chủ thể là thương nhân với mục đích kinh doanh sinh lợi thì sẽ chịu sự điều chỉnh của Luật Thương mại.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê