Đây cũng là địa chỉ trong giấy phép kinh doanh, vậy không biết kích cỡ được phép làm biển tại cơ sở kinh doanh như thế nào ?

Rất mong luật Minh Khuê tư vấn giúp.

Tôi xin trân trọng cảm ơn!

Người hỏi: le chuan

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Quy định pháp luật về treo biển hiệu, gọi: 1900.1940

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định 103/2009/NĐ-CP 

Nội dung trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 103/2009/NĐ-CP và Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa thì biển hiệu được đặt tại trụ sở của công ty có thể được thể hiện bằng nhiều hình thức khác nhau như bảng, biển, hộp đèn hoặc những hình thức khác…Do vậy, biển hiệu của công ty bạn được phép thể hiện dưới hình thức biển in trên chất liệu bạt.

Công ty phải sử dụng biển hiệu đúng quy định của Luật Quảng cáo 2012 tại Điều 34 như sau:

“1. Biển hiệu phải có các nội dung sau:

a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

b) Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

c) Địa chỉ, điện thoại.

2. Việc thể hiện chữ viết trên biển hiệu phải tuân thủ quy định tại Điều 18 của Luật này.

3. Kích thước biển hiệu được quy định như sau:

a) Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

b) Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

4. Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

5. Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.”

Căn cứ theo quy định trên tùy thuộc vào việc đặt biển quảng cáo của bạn là đặt dọc hay đặt ngang mà diện tích của biển quảng cáo sẽ khác nhau. Bạn nên căn cứ vào việc đạt biển quảng cáo ngang hay dọc để xác định diện tích theo đúng quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ