Luật sư cho tôi hỏi là có quy định nào cho phép nhà thầu nói riêng (hoặc Bên được bảo lãnh/bên bảo lãnh nói dung) được sử dụng thư bảo lãnh 100% ngôn ngữ khác tiếng việt không? Tôi xin cám ơn và mong nhận được phản hồi từ Luật sư. Trân trọng!

Người gửi: C.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty Luật Minh Khuê.

Quy định về ngôn ngữ sử dụng trong thư bảo lãnh dự thầu ? 

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi. Thắc mắc của bạn sẽ được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13

Nội dung tư vấn:

Điều 9 Luật Đấu thầu có quy định về ngôn ngữ sử dụng trong đấu thầu như sau:

"Điều 9. Ngôn ngữ sử dụng trong đấu thầu

Ngôn ngữ sử dụng trong đấu thầu là tiếng Việt đối với đấu thầu trong nước; là tiếng Anh hoặc tiếng Việt và tiếng Anh đối với đấu thầu quốc tế."

Khoản 14, 15 Điều 4 Luật Đấu thầu 2014 giải thích về đấu thầu trong nước và đấu thầu quốc tế có quy định như sau:

"Điều 4. Giải thích từ ngữ

...

14. Đấu thầu quốc tế là đấu thầu mà nhà thầu, nhà đầu tư trong nước, nước ngoài được tham dự thầu.

15. Đấu thầu trong nước là đấu thầu mà chỉ có nhà thầu, nhà đầu tư trong nước được tham dự thầu.

..."

Do bảo lãnh dự thầu là một hoạt động trong đấu thầu nên ngôn ngữ sử dụng trong thư bảo lãnh cũng phải căn cứ theo quy định tại Điều 9 ở trên. Và theo các quy định trên thì khi chủ đầu tư tổ chức đấu thầu quốc tế (nghĩa là cả nhà thầu trong nước và nước ngoài đều được tham dự thầu) thì ngôn ngữ được sử dụng có thể là 100% Tiếng Anh. Tuy nhiên, nếu chủ đầu tư tổ chức đấu thầu trong nước thì chỉ được sử dụng 100% ngôn ngữ tiếng Việt.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.