Nay nếu bên em chuyển nhượng số vốn góp đó cho vợ của ông chủ tịch HĐQT thì có được hay không và có bị phạt gì không ?
Mong luật sư trả lời giúp em!

Người hỏi: Đ.T.T.Huyền

>> Luật sư vấn pháp luật cho doanh nghiệp trực tuyến gọi số: 1900.6162

luat-su-tu-van-luat-doanh-nghiep-truc-tuyen

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp trực tuyến

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật doanh nghiệp 2005

Luật doanh nghiệp năm 2014

Nội dung phân tích:

Khoản 3 Điều 126 có quy định về chuyển nhượng cổ phần như sau:

3. Trường hợp cổ đông là cá nhân chết thì người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của cổ đông đó là cổ đông của công ty.

Trường hợp chủ tịch HĐQT của công ty chết thì người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của cổ đông đó là cổ đông của công ty. Do vậy, vợ của chủ tịch HĐQT sẽ trở thành cổ đông của công ty cổ phần. Do vậy, vợ của chủ tịch HĐQT sẽ là người nắm giữ phần vốn góp đó.

Vậy, sau khi thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo luật dân sự, Đại đồng cổ đông có thể tiến hành họp và ra quyết định chấp thuận cho Vợ của Chủ tịch hội đồng quản trị tiếp quản phần vốn góp của Chủ tịch HĐQT. Điều này hoàn toàn phù hợp với Quy định của pháp luật nên bạn không lo bị xử phạt.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT