Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật doanh nghiệp của công ty Luật Minh Khuê.

Tìm hiểu quy định trong công ước viên năm 1980 ề hợp đồng thương mại quốc tế?

Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Công ước viên 1980 về hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế 

2. Luật sư tư vấn:

"Điều 26:

Một lời tuyên bố về việc hủy hợp đồng chỉ có hiệu lực nếu được thông báo cho bên kia biết."

Trường hợp này được hiểu là khi một bên muốn hủy  hợp đồng thì việc hủy hợp đồng này sẽ chỉ có hiệu lực khi bên yêu cầu hủy hợp đồng thông báo cho bên kia biết trước về việc hủy hợp đồng này. Nếu việc một bên yêu cầu tuyên bố hủy hợp đồng mà không báo trước thì việc hủy hợp đồng này sẽ không được coi là hợp pháp và không được công nhận

Tham khảo bài viết liên quan:

Điều kiện ký kết hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế

Đàm phán hợp đồng thương mại quốc tế 

Hợp đồng thương mại quốc tế, những nội dung mà doanh nghiệp quan tâm

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận  Tư vấn Pháp luật doanh nghiệp.