Từ tháng 1/2016, Công ty chúng tôi hoạt động theo mô hình Chủ tịch Công ty, Giám đốc, Kiểm soát viên (Điều lệ mới cũng do Chủ sở hữu phê duyệt). Tôi xin hỏi: Công ty chúng tôi có phải làm thủ tục bổ nhiệm lại các cán bộ thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Công ty (hiện nay các cán bộ này do Hội đồng thành viên bổ nhiệm theo Điều lệ cũ) ? Xin chân thành cám ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của công ty Luật Minh Khuê

Tổ chức lại nhân sự khi chuyển đổi mô hình hoạt động của công ty ?

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp gọi: 1900.6162

Trả lời

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với những thong tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau

Căn cứ pháp lý

Nghị định 97/2015/NĐ-CP về quản lý người giữ chức danh, chức vụ tại doanh nghiệp là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ

Nội dung tư vấn

Điều 32. Trình tự, thủ tục thực hiện bổ nhiệm chức danh quản lý trong trường hợp thành lập doanh nghiệp mới hoặc do sáp nhập, chuyển đổi mô hình tổ chức

"1. Trường hợp doanh nghiệp được thành lập mới hoặc do sáp nhập, chuyển đổi mô hình tổ chức, việc bổ nhiệm chức danh quản lý tổ chức mới do cấp có thẩm quyền ra quyết định điều động, bổ nhiệm theo quy định tại Điều 4, 5, 6 và 7 Nghị định này.

2. Đối với nhân sự thuộc thẩm quyền quyết định của Thủ tướng Chính phủ

a) Hội đồng thành viên trình Bộ quản lý ngành.

b) Bộ quản lý ngành trình Thủ tướng Chính phủ, đồng thời gửi tờ trình và hồ sơ bổ nhiệm đến Bộ Nội vụ và các cơ quan có liên quan.

c) Bộ Nội vụ thẩm định.

d) Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định"

Như vậy, Công ty bạn đã tiến hành chuyển đổi mô hình tổ chức từ mô hình gồm có: Chủ tịch hội đồng thành viên, Giám đốc, Kiểm soát viên sang mô hình gồm có Chủ tịch công ty, Giám đốc, Kiểm soát viên nên sẽ tiến hành bổ nhiệm lại các chức dnah quản lý.  Theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định 97/2015/NĐ-CP "Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty quyết định về quy hoạch, bổ nhiệm, bổ nhiệm lại,từ chức, miễn nhiệm, điều động, luân chuyển, khen thưởng, kỷluật, thôi việc, nghỉ hưu đối với Tổng giám đốc hoặc Giám đốc công ty sau khicó ý kiến thống nhất bằng văn bản của Bộ quản lý ngành, củaỦy ban nhân dân cấp tỉnh". Như vậy, Chủ tịch công ty có thẩm quyền bổ nhiệm vị trí Tổng giám đốc hoặc Giám đốc công ty trên cơ sở có ý kiến thống nhất bằng văn bản của Bộ quản lý ngành, UBND cấp tỉnh. Còn đối với chức danh Phó tổng giám đốc, Kế toán trưởng thuộc thẩm quyền bổ nhiệm của Hội đồng thành viên Tổng công ty trên cơ sở đề nghị của Tổng giám đốc.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khỏa. Nếu còn vấn đề thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.6162 để đựợc tư vấn pháp luật trực tiếp

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DOANH NGHIỆP