>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tư vấn, hướng dẫn thủ tục đăng ký mã vạch ?

Tư vấn, hướng dẫn thủ tục đăng ký mã vạch - Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 7 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BKHCN ngày 23 tháng 8 năm 2006 của Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ : “Các tổ chức/doanh nghiệp muốn sử dụng MSMV phải đăng ký sử dụng MSMV tại các cơ quan được Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng chỉ định tiếp nhận hồ sơ đăng ký sử dụng mã số mã vạch (MSMV)”

Doanh nghiệp cần nộp hồ sơ đăng ký sử dụng MSMV đến Tổng Cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng MSMV. Sau đó, doanh nghiệp mới có thể quy định mã số phân định vật phẩm, lập các loại MSMV theo quy định pháp luật về MSMV.

Như vậy, bạn không thể sáng tạo ra một mã vạch theo quy chuẩn của riêng mình trừ khi bạn chỉ lưu hành và quản lý nội bộ hệ thống mã sản phẩm đó.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê