Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: N.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn công ty ủy quyền cho chi nhánh thực hiện dự án ?  

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp gọi số: 1900 6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào các thông tin bạn cung cấp xin tư vấn như sau

Cơ sở pháp lý:

Luật Doanh nghiệp 2014 

Nội dung tư vấn:

Theo Luật Doanh nghiệp 2014 thì chi nhánh được quy định tại Khoản 1 Điều 45 như sau: 

"Điều 45. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

1. Chi nhánh, là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp."

Như vậy chi nhánh có thể được ủy quyền để thực hiện tất cả các chức năng sinh lời của doanh nghiệp, có thể ký kết hợp đồng kinh tế và sử dụng con dấu riêng của chi nhánh trên hợp đồng. Theo đó công ty hoàn toàn có thể ủy quyền cho chi nhánh của mình thực hiện toàn bộ dự án 

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DOANH NGHIỆP.