Sau khi mua máy xong bên em hoàn thuế xong thì có thể giải tán doanh nghiệp để thành hộ kinh doanh cá thể được không ạ? Vì như thế sẽ bớt được nhiều chi phí thuế? Em xin sự tư vấn của công ty. Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Hoàng Bích

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệpcủa Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về thành lập doanh nghiệp

Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Doanh nghiệp 2014.

Nội dung trả lời:

Điều 201 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về các trường hợp và điều kiện giải thể như sau:

" 1. Doanh nghiệp bị giải thể trong các trường hợp sau đây:

a) Kết thúc thời hạn hoạt động đã ghi trong Điều lệ công ty mà không có quyết định gia hạn;

b) Theo quyết định của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân, của tất cả thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh, của Hội đồng thành viên, chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần;

c) Công ty không còn đủ số lượng thành viên tối thiểu theo quy định của Luật này trong thời hạn 06 tháng liên tục mà không làm thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp;

d) Bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

2. Doanh nghiệp chỉ được giải thể khi bảo đảm thanh toán hết các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác và doanh nghiệp không trong quá trình giải quyết tranh chấp tại Tòa án hoặc cơ quan trọng tài. Người quản lý có liên quan và doanh nghiệp quy định tại điểm d khoản 1 Điều này cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ của doanh nghiệp."

Như vậy, nếu sau khi hoàn thuế xong mà doanh nghiệp bạn muốn giải thể thì sẽ thuộc trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 201 nêu trên (Giải thể tự nguyện).

Để được giải thể, doanh nghiệp bạn phải đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 201 nêu trên.

Trình tự, thủ tục và hồ sơ giải thể được quy định lần lượt tại các Điều 202, 204 Luật Doanh nghiệp 2014. Bạn có thể tham khảo TẠI ĐÂY

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.