Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn kiện đòi nợ khi Công ty thay đổi người đại diện theo pháp luật?

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp trực tuyến, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật doanh nghiệp năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau: 

- Theo quy định tại Điều 14 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

1. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp có trách nhiệm sau đây:

a) Thực hiện các quyền và nghĩa vụ được giao một cách trung thực, cẩn trọng, tốt nhất nhằm bảo đảm lợi ích hợp pháp của doanh nghiệp;

b) Trung thành với lợi ích của doanh nghiệp; không sử dụng thông tin, bí quyết, cơ hội kinh doanh của doanh nghiệp, không lạm dụng địa vị, chức vụ và sử dụng tài sản của doanh nghiệp để tư lợi hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;

c) Thông báo kịp thời, đầy đủ, chính xác cho doanh nghiệp về việc người đại diện đó và người có liên quan của họ làm chủ hoặc có cổ phần, phần vốn góp chi phối tại các doanh nghiệp khác.

2. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm cá nhân đối với những thiệt hại cho doanh nghiệp do vi phạm nghĩa vụ quy định tại khoản 1 Điều này.

 Như vậy, khi đại diện cho công ty cổ phần ký hợp đồng vay tiền thì khi kiện ra Tòa thì bạn kiện công ty cổ phần đã vay tiền bạn. Còn khi người đại diện theo pháp luật ký sai thẩm quyền được giao thì bạn sẽ kiện chính người đại diện theo pháp luật đã ký hợp đồng vay với bạn. Vấn đề này bạn phải xác định rõ để có thể xác định chính xác bị đơn trong vụ kiện khi có tranh chấp về hợp đồng vay.

Tham khảo bài viết liên quan:

Trách nhiệm của cổ đông sáng lập và người đại diện theo pháp luật trong công ty cổ phần?

Công ty thua kiện, người đại diện theo pháp luật có phải chịu trách nhiệmgì không ?

Tư vấn về trách nhiệm đối với việc thay đổi người đại diện của DN ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật