2. Hình thức thanh toán: tiền bán hàng được thanh toán toàn bộ chuyển khoản qua ngân hàng. 3. Sản phẩm : linh kiện và thiết bị điện. Cty có thể tư vấn cho tôi từ A-Z được không và chi phí tư vấn cũng như hình thức thanh toán như thế nào ( tối ở TP HCM) Hiện tại tôi đã chuẩn bị được các bước như bên dưới:

1. Thiết lập website ( OK)

2. Đăng kí tên miền ( OK)

3. Đăng kí với Bộ Công Thương (đang xúc tiến) Và phần nội dung sau thì chưa rõ;

4. Khách hàng của tôi là doanh nghiệp nên phải sử dụng hóa đơn như thế nào? Nếu trường hợp cá nhân thì xử lý như thế nào? Trong trường hợp này thì tôi được xem như hộ kinh doanh cá thể phải không?

5. Thủ tục mua hóa đơn ?

6. Khi mở cửa hàng như thế này thì phải đóng những loại thuế nào? ( thuế môn bài ?, thuế GTGT ? thuế TNCN ? v/v)

7. Phương pháp tính từng loại thuế. Giả sử như doanh thu 200tr VND, lợi nhuận 5% sau khi trừ tất cả chi phí)

8. Khi tính thuế thì xử lý phần chi phí phát sinh như thế nào. Giả sử phí thuê kho ( có hợp động), phí vận chuyển ( không có hóa đơn), tiền thuê nhân công ( không có hóa đơn, chứng từ ) v.v.. Bán hàng cho doanh nghiệp ( có hóa đơn), bán lẻ cá nhân ( không có hóa đơn)

9. Trường hợp nếu phải quyết toán thuế qua mạng ( tôi thích hình thức này vì không muốn gặp cán bộ thuế với gương mặt khó chịu) thì các bước chuẩn bị như thế nào. Tôi cũng đã đọc [Hướng dẫn các bước đăng ký và thực hiện Nộp thuế điện tử ] nhưng chưa nắm vững lắm.

10. Thời điểm phải kê khai thuế.

11. Đối với phần chiết khấu, khuyến mãi v/v không đề cập khi tính thuế thì có được không ? Rất mong nhận được phản hồi. 

Người gửi: Thủy

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn phápluật thuế của công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn mở trang web bán hàng ( TMĐT) ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty luật Minh Khuê, căn cứ vào thông tin bạn cung cấp chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Thông tư 39/2014/TT-BTC ;

- Thông tư số 92/2015/TT-BTC ;

Nghị định 75/2002/NĐ-CP;

Thông tư số 156/2013/TT-BTC ;

Nội dung tư vấn:

4. 

Theo Định Nghĩa tại Điều 66 NĐ 78/2015/NĐ-CP: Hộ Kinh Doanh (hộ kinh doanh cá thể) thực chất cũng là một loại hình Doanh Nghiệp và vẫn được pháp luật công nhận và bảo vệ nhưng phạm vi kinh doanh chỉ nhỏ hẹp trong huyện, quận. Số lượng lao động Hộ Kinh Doanh Cá Thể được sử dụng không quá 10 người và khi thay đổi quy mô Kinh Doanh ví dụ có trên 10 lao động thì phải đăng ký để thành lập doanh nghiệp. Cá nhân đăng ký kinh doanh hộ cá thể tại UBND cấp Quận, Huyện.

Việc bạn có là hộ kinh doanh cá thể hay không phụ thuộc vào loại hình doanh nghiệp mà bạn đăng ký.

Đối với hộ kinh doanh cá thể thuế và hóa đơn của hộ kinh doanh được xác định như sau:

5.

Theo Điều 12, Thông tư 39/2014/TT-BTC  thủ tục hồ sơ mua hóa đơn bán hàng của cơ quan thuế:

- Đơn đề nghị mua hóa đơn (ban hành kèm theo thông tư 39);2 bản;

- Bản cam kết Mẫu số CK01/AC (ban hành kèm theo thông tư 39); 2 bản;

- Giấy phép kinh doanh (sao y bản chính) 2 bản;

- Mẫu áp dụng phương pháp tính thuế GTGT mẫu 06/GTGT; 2 bản

- Giấy ủy quyền hoặc chứng minh thư của người đi mua ( nếu ủy quyền);

6. 7. 

Đối với thuế hộ kinh doanh cá thể theo hướng dẫn tại thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

Sau khi bạn đã thực hiện đúng thủ tục đăng ký kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh cá thể, căn cứ Điều 2 Thông tư số 92/2015/TT-BTC và Nghị định 75/2002/NĐ-CP quy định thì bạn sẽ phải nộp thuế như sau:

" Điều 2. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

1. Nguyên tắc áp dụng

a) Cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (sau đây gọi là cá nhân nộp thuế khoán) là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh trừ cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 3, Điều 4 và Điều 5 Thông tư này.

b) Đối với cá nhân nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm."

Vậy nếu doanh thu nhỏ hơn 100 triệu bạn sẽ phải nộp thuế Môn bài đối với hộ kinh doanh theo bảng sau:

 

Bậc thuế môn bài

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

         1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

            750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

            500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

            300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

           100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

             50.000

Nếu doanh thu trên 100 triệu đồng/năm thì bạn sẽ phải nộp 3 loại thuế gồm:

- Thuế giá trị gia tăng;

-Thuế thu nhập cá nhân;

- Thuế môn bài;

Cụ thể: 

- Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng và doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân theo hướng dẫn tại điểm a và điểm b.3, khoản 2 Điều này.Trong đó:

- Tỷ lệ thuế giá trị gia tăng và tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân theo hướng dẫn tại điểm b khoản 2 Điều này.

Như vậy:

Số thuế GTGT phải nộp

=

Doanh thu tính thuế GTGT

x

Tỷ lệ thuế GTGT

Số thuế TNCN phải nộp

=

Doanh thu tính thuế TNCN

x

Tỷ lệ thuế TNCN

 

 

-Về thời hạn khai thuế khoán được quy định tại điểm 4 điều 21 thông tư số 156/2013/TT-BTC hướng dẫn như sau:

" 4. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế khoán

a) Hộ nộp thuế khoán thực hiện khai thuế theo năm (một năm khai một lần).

Từ ngày 20 tháng 11 đến ngày 5 tháng 12 của năm trước, cơ quan thuế phát Tờ khai thuế khoán năm sau cho tất cả các hộ nộp thuế khoán.

Cơ quan thuế đôn đốc hộ nộp thuế khoán khai và nộp Tờ khai thuế mẫu số 01/THKH cho cơ quan thuế. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là ngày 15 tháng 12 của năm trước.

Trường hợp Hộ nộp thuế khoán mới ra kinh doanh hoặc khai thác tài nguyên, khoáng sản thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế khoán chậm nhất là 10 (mười) ngày kể từ ngày bắt đầu kinh doanh hoặc khai thác tài nguyên, khoáng sản.

Trường hợp Hộ nộp thuế khoán thay đổi ngành nghề, quy mô kinh doanh hoặc quy mô, sản lượng khai thác tài nguyên, khoáng sản thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế khoán chậm nhất là 10 (mười) ngày kể từ ngày có thay đổi.

b) Trường hợp Hộ nộp thuế khoán có sử dụng hóa đơn quyển thì thời hạn nộp Bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra chậm nhất là ngày 15 của tháng đầu quý sau.

c) Đối với Hộ nộp thuế khoán sử dụng hóa đơn bán lẻ theo từng số thì thời điểm khai thuế là thời điểm đề nghị được sử dụng hóa đơn tại cơ quan thuế.

5. Mức doanh thu không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp khoán

Hộ nộp thuế khoán có mức doanh thu bằng hoặc dưới mức doanh thu không phải nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp khoán."

Thuế đối với hộ kinh doanh cá thể sẽ không cần lập tờ khai qua mạng và thực hiện chế kế toán hóa đơn chứng từ như các doanh nghiệp do loại hình kinh doanh nhỏ lẻ và thuế thực hiện theo hình thức khoán.

 

Đối với loại hình doanh nghiệp chế độ thuế và hóa đơn chứng từ được xác định như sau:

về thời hạn khai thuế của doanh nghiệp thời hạn khai thuế theo Điều 10 Thông tư số 156/2013/TT-BTC

" 3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

a) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ 20 (hai mươi) của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

b) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý, tạm tính theo quý chậm nhất là ngày thứ 30 (ba mươi) của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế.

c) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế năm chậm nhất là ngày thứ 30 (ba mươi) của tháng đầu tiên của năm dương lịch.

d) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười), kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.

đ) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ 90 (chín mươi), kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.

e) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế đối với trường hợp doanh nghiệp chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động chậm nhất là ngày thứ 45 (bốn mươi lăm), kể từ ngày có quyết định về việc doanh nghiệp thực hiện chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động.

g) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, thu khác liên quan đến sử dụng đất theo cơ chế một cửa liên thông thì thực hiện theo thời hạn quy định tại văn bản hướng dẫn về cơ chế một cửa liên thông đó."

Vậy các loại thuế, phí phải nộp đối với loại hình doanh nghiệp của bạn như sau:

Thuế môn bài

Thuế giá trị gia tăng

Thuế thu nhập doanh nghiệp.

Thuế thu nhập cá nhân.

Đối với việc khai thuế bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Hướng dẫn kê khai, nộp thuế Thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo tháng, quý.

Khai thuế cho công ty mới thành lập ?

Về hoá đơn nếu doanh nghiệp có nhu cầu sử dụng hóa đơn thực hiện đặt in hoặc tự in hóa đơn. bạn có thể tham khảo quy trình đặt in hoặc tự in hóa đơn như sau:

Thủ tục đặt in hóa đơn lần đầu cho doanh nghiệp mới thành lập ?

Doanh nghiệp tự in hóa đơn như thế nào?

11. - Tại điểm 1.1 mục VIII Thông tư số 161/2007/TT-BTC ngày 31/12/2007 của Bộ Tài Chính quy định:

“1.1. Kế toán doanh thu:

Doanh thu phát sinh từ giao dịch, sự kiện được xác định bởi thỏa thuận giữa doanh nghiệp với bên mua hoặc bên sử dụng tài sản. Nó được xác định bằng giá trị hợp lý của các khoản đã thu được hoặc sẽ thu được sau khi trừ (-) các khoản chiết khấu thương mại, giảm giá hàng bán và giá trị hàng bán bị trả lại.”

- Tại chuẩn mực kế toán số 14 Bộ Tài chính quy định:

“Chiết khấu thương mại: là khoản doanh nghiệp bán giảm giá niêm yết cho khách hàng mua hàng với khối lượng lớn;

Chiết khấu thanh toán là khoản người bán giảm trừ cho người mua do người mua thanh toán tiền mua hàng trước thời hạn hợp đồng.

Giảm giá hàng bán: là khoản giảm trừ cho người mua do hàng hóa kém phẩm chất, sai quy cách hoặc lạc hậu thị hiếu.”

Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 16, Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 và Tiết 2.4, Điểm 2, Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư thì các trường hợp khuyến mại, quảng cáo... đều phải lập hoá đơn GTGT. Đối với hàng hoá dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu không thu tiền; dòng thuế suất, thuế GTGT không ghi, gạch chéo; đối với hàng hoá dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.

Vậy trong tất cả các trường hợp bạn thực hiện khuyến mại đối với doanh nghiệp đề phải tiến hành phản ánh nghiệp vụ đó trên hóa đơn và trên sổ sách chứng từ kế toán.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về, luật thuế và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email hoặc qua Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến : 1900.6162

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê