Tư vấn thành lập khu vui chơi trong nhà cho trẻ em.

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư công tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: KITVINA

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật Minh Khuê.

Thành lập khu vui chơi ?

Tư vấn thành lập khu vui chơi gọi: 1900 6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến Công ty. Về vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

- Luật đầu tư năm 2005

Nội dung phân tích:

Về điều kiện kinh doanh

Việc đầu tư kinh doanh khu vui chơi trong nhà cho trẻ em thuộc loại hình đầu tư có điều kiện quy định tại Điều 29 Luật đầu tư Vì vậy, trước khi được cấp giấy phép đầu tư thì cần phải thực hiện thủ tục thẩm tra quy định tại Điều 49LuậtĐầu tư 2005này như sau:

" Điều 49. Thủ tục thẩm tra đối với dự án thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện

1. Thủ tục thẩm tra đối với dự án có quy mô vốn đầu tư dưới ba trăm tỷ đồng Việt Nam và thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện được quy định như sau:

a) Hồ sơ dự án bao gồm giải trình điều kiện mà dự án đầu tư phải đáp ứng; nội dung đăng ký đầu tư quy định tại khoản 3 Điều 45 của Luật này đối với dự án đầu tư trong nước hoặc khoản 2 Điều 46 của Luật này đối với dự án có vốn đầu tư nước ngoài;

b) Nội dung thẩm tra bao gồm các điều kiện mà dự án đầu tư phải đáp ứng.

2. Thủ tục thẩm tra đối với dự án có quy mô vốn đầu tư từ ba trăm tỷ đồng Việt Nam trở lên và thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện được quy định như sau:

a) Hồ sơ dự án bao gồm giải trình điều kiện mà dự án đầu tư phải đáp ứng; nội dung hồ sơ thẩm tra quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật này.

b) Nội dung thẩm tra bao gồm các điều kiện mà dự án đầu tư phải đáp ứng và nội dung quy định tại khoản 2 Điều 48 của Luật này."

Bạn cần lưu ý về thời hạn hoạt động của dự án có vốn đầu tư nước ngoài như sau:

"  Điều 52. Thời hạn hoạt động của dự án có vốn đầu tư nước ngoài

Thời hạn hoạt động của dự án có vốn đầu tư nước ngoài phù hợp với yêu cầu hoạt động dự án và không quá năm mươi năm; trường hợp cần thiết, Chính phủ quyết định thời hạn dài hơn đối với dự án nhưng không quá bảy mươi năm.

Thời hạn hoạt động của dự án được ghi trong Giấy chứng nhận đầu tư."

Như vậy, trước hết bạn cần đảm bảo những quy định trên để có thể cùng người nước ngoài thành lập khu vui chơi cho trẻ.

Về dịch vụ tại công ty Luật Minh Khuê:

Công ty luật Minh Khuê không chỉ cung cấp dịch vụ tư vấn đầu tư cho các nhà đầu tư nước ngoài đầu tư, doanh nghiệp trong nước đang có dự án đầu tư tại việt Nam hoặc dự định kinh doanh ở Việt Nam. 

Nội dung dịch vụ tư vấn dự án đầu tư:

- Lập báo cáo tiền khả thi của dự án đầu tư;

- Tư vấn khả thi đối với các dự án đầu tư.

- Khảo sát xã hội học về tác động của các dự án đầu tư đến cuộc sống trước, trong và sau hoạt động đầu tư;

- Cung ứng đội ngũ chuyên gia có chất lượng cao theo yêu cầu của từng dự án đầu tư;

- Nghiên cứu, phân tích và điều tra thị trường đối với các lĩnh vực nhà đầu tư quan tâm.

- Thẩm tra năng lực pháp lý của các đối tác tham gia đầu tư trong các dự án.

- Chuẩn bị và đệ trình hồ sơ dự án và các thủ tục đầu tư, thành lập công ty.

- Theo dõi và xúc tiến thủ tục để chấp thuận cho các dự án đầu tư.

- Tư vấn triển khai thực hiện dự án đầu tư sau khi được cấp phép.

- Giải quyết các vấn đề pháp lý cho nhà đầu tư trong quá trình thực hiện dự án.

- Tư vấn chuyển nhượng dự án.

- Thực hiện các thủ tục thanh lý dự án đầu tư, đặc biệt các dự án có vốn đầu tư nước ngoài khi kết thúc thời hạn hoạt động.

- Dịch vụ tư vấn đầu tư nước ngoài khác có liên quan.

Với đội ngũ luật sư tư vấn đầu tư hơn 10 năm kinh nghiệm, am hiểu môi trường đầu tư kinh doanh tại Việt Nam và với kỹ năng chuyên nghiệp khi làm việc với các nhà đầu tư nước ngoài Chúng tôi cam kết cung ứng dịch vụ tư vấn đầu tư dự án với chất lượng, uy tín và thành công.

Bạn có  nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi: 1900 6162

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Bạn!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT