Trước mắt, Chủ đầu tư đang phê duyệt kế hoạch đấu thầu cho đơn vị tôi nhưng họ cũng không biết phải phê duyệt 3 gói thầu trên vào lĩnh vực đấu thầu nào (xây lắp, mua sắm hàng hóa, tư vấn,...) Vì vậy trước mắt Luật Minh Khuê tư vấn giúp đơn vị tôi xem phê duyệt 3 gói thầu trên vào lĩnh vực nào nhé cho đúng quy định của Nhà nước.

Tôi xin chân thành cảm ơn! Rất mong được hợp tác với Luật Minh Khuê.

Người gửi: K.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp, công ty luật Minh Khuê. 

Tư vấn về các lĩnh vực đấu thầu ?

Tư vấn luật doanh nghiệp gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty luật Minh Khuê, căn cứ vào thông tin bạn cung cấp, chũng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luạt đấu thầu năm 2013 

Nội dung:

Theo khoản Điều 4 luật đấu thầu quy định:

12. Đấu thầu là quá trình lựa chọn nhà thầu để ký kết và thực hiện hợp đồng cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp; lựa chọn nhà đầu tư để ký kết và thực hiện hợp đồng, dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư, dự án đầu tư có sử dụng đất trêncơ sở bảo đảm cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế.

8. Dịch vụ tư vấn là một hoặc một số hoạt độngbao gồm: lập, đánh giá báo cáo quy hoạch, tổng sơ đồ phát triển, kiến trúc; khảo sát, lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, báo cáo đánh giá tác động môi trường; khảo sát, lập thiết kế, dự toán; lập hồ sơ mờiquan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơquan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm tra, thẩm định;giám sát; quản lý dự án; thu xếp tài chính; kiểm toán, đào tạo, chuyển giaocông nghệ; các dịch vụ tư vấn khác.

9. Dịch vụ phi tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: logistics, bảo hiểm, quảng cáo, lắp đặt không thuộc quy định tại khoản 45 Điều này, nghiệm thu chạy thử, tổ chức đào tạo, bảo trì, bảo dưỡng, vẽ bản đồ và hoạt động khác không phải là dịch vụ tư vấn quy định tại khoản 8 Điềunày.

22. Gói thầu là một phần hoặc toàn bộ dự án,dự toán mua sắm; gói thầu có thể gồm những nội dung mua sắm giống nhau thuộcnhiều dự án hoặc là khối lượng mua sắm một lần, khối lượng mua sắm cho một thờikỳ đối với mua sắm thường xuyên, mua sắm tập trung.

23. Gói thầu hỗn hợp là gói thầu bao gồm thiết kế và cung cấp hàng hóa (EP); thiết kế và xây lắp (EC); cung cấp hàng hóa vàxây lắp (PC); thiết kế, cung cấp hàng hóa và xây lắp (EPC); lập dự án, thiết kế,cung cấp hàng hóa và xây lắp (chìa khóa trao tay).

25. Hàng hóa gồm máy móc, thiết bị, nguyênliệu, nhiên liệu, vật liệu, vật tư, phụ tùng; hàng tiêu dùng; thuốc, vật tư y tếdùng cho các cơ sở y tế.

45. Xây lắp gồm những công việc thuộc quá trình xây dựng và lắp đặt công trình, hạng mục công trình, lắp đặt trang thiết bị.

Mua sắm hàng hóa trong đấu thầu là hình thức mua hàng hóa thông qua mời thầu nhằm lựa chọn thương nhân dự thầu đáp ứng được các yêu cầu về giá cả và điều kiện kinh tế, kỹ thuật do bên mời thầu đặt ra. (Theo Luật thương mại năm 2005). Thực chất đây là một hình thức mua hàng tối ưu với bên mời thầu và là hình thức tiêu thụ sản phẩm với bên nhà thầu.

Như vậy, căn cứ thông tin trên chúng tôi cho rằng 3 gói thầu trên thuộc dịch vụ phi tư vấn.

- Gói thầu thuê vận chuyển than. 

- Thuê bốc xúc, chế biến, tiêu thụ than. 

- Thuê nhân công chế biến than thuộc.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Doanh nghiệp