Tôi muốn hỏi như vậy có hợp lệ không? Có quy định pháp luật nào quy định về mẫu dấu vuông không?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn luật Minh khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư !

Người gửi: NTC Kha

>> Luật sư vấn pháp luật cho doanh nghiệp trực tuyến gọi số: 1900.1940

Tư vấn pháp luật về hộ kinh doanh cá thể?

Tư vấn pháp luật về hộ kinh doanh cá thể - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn! Với câu hỏi của bạn, Công ty Luật Minh Khuê xin giải đáp như sau:

Nếu bạn muốn tìm hiểu rõ hơn về các quy định của pháp luật liên quan đến "con dấu" thì bạn có thể tham khảo các văn bản, căn cứ pháp lý sau:

- Nghị định số 58/2001/NĐ-CP về Quản lý và sử dụng con dấu.

- Nghị định số 110/2004/NĐ-CP của Chính phủ về Công tác văn thư.

Theo hai văn bản trên có quy định về việc "đóng dấu", cụ thể như sau:

- Điều 26 Nghị định 110/2004/NĐ-CP về Công tác văn thư quy định: 

1. Dấu đóng phải rõ ràng, ngay ngắn, đúng chiều và dùng đúng mực dấu quy định.

2. Khi đóng dấu lên chữ ký thì dấu đóng phải trùm lên khoảng 1/3 chữ ký về phía bên trái.

3. Việc đóng dấu lên các phụ lục kèm theo văn bản chính do người ký văn bản quyết định và dấu được đóng lên trang đầu, trùm lên một phần tên cơ quan, tổ chức hoặc tên của phụ lục.

4. Việc đóng dấu giáp lai, đóng dấu nổi trên văn bản, tài liệu chuyên ngành được thực hiện theo quy định của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan quản lý ngành.

- Về việc quản lý và sử dụng con dấu, tại khoản 7 Điều 6 Nghị định số 58/2001/NĐ-CP về Quản lý và sử dụng con dấu cũng có quy định: "Con dấu đang sử dụng bị mòn, hỏng hoặc có sự chuyển đổi về tổ chức hay đổi tên tổ chức thì phải làm thủ tục khắc lại con dấu mới và nộp lại con dấu cũ."

Theo như trường hợp của bạn, địa chỉ trên con dấu được khắc có sự sai lệch đối với khi đăng ký mẫu khắc. Như vậy, bạn có thể liên hệ với cơ quan công an để làm thủ tục khắc lại con dấu mới, và nộp lại con dấu cũ theo như quy định của pháp luật.

Trên đây là những giải đáp của Công ty Luật Minh Khuê cho thắc mắc của bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi và hợp tác với công ty chúng tôi!

Trân Trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT

------------------------------------------- 

THAM KHẢO VÀ DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN: