Theo ý kiến của VP Luật sư, chúng tôi còn thấy chưa rõ 1 số điểm sau, mong VP Luật sư làm rõ hơn cho chúng tôi:

1- Đối với phạm vi điểm d, khoản 1: d) Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua Chúng tôi hiểu là đối với đất mà doanh nghiệp đầu tư nước ngoài được nhà nước cho thuê đất thì chỉ được xây dựng nhà ở để cho thuê. Tuy nhiên xin hỏi phạm vi “đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua” được hiểu như thế nào. Công trình không phải là nhà để ở thì là xây dựng văn phòng, khu thương mại thì có đúng không. Theo trả lời của VP Luật sư thì “không được xây dựng công trình không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua” Ý kiến này chúng tôi thấy chưa rõ với luật. Theo chúng tôi hiểu thì là đất nhà nước cho thuê thì doanh nghiệp đầu tư nước ngoài được xây dựng nhà ở để cho thuê, và nhà để làm văn phòng hoặc nơi kinh doanh. Như vậy có đúng với phạm vi điểm d khoản 1, điều 11 của Luật không?

2- Chúng tôi chưa thấy trong trả lời của VP luật sư có nêu tới phạm vi điểm h khoản 1: h) Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua. Xin hỏi theo đó chúng tôi mua lại dự án BĐS của 1 đơn vị khác để kinh doanh BĐS thì có được phép không?

Xin chân thành cảm ơn!

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp trực tuyến, gọi: 1900.1940

 

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Cơ sở pháp lý:

Luật kinh doanh bất động sản 2014

Nội dung tư vấn: 

Vấn đề 1: Chúng tôi xin giải thích về khoản 3 điều 11 Luật kinh doanh bất động sản 2014

Khoản 3 Điều 11 Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định:
"3. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:
a) Các hình thức quy định tại các điểm b, d, h khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều này;
b) Đối với đất thuê trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất."

Dẫn chiếu tới các điểm b, d, h khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 11:

"Điều 11. Phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

1. Tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:
b) Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;
...
d) Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;
...
h) Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

b) Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;
..."

Như vậy, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được:

+ “thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại” mà không được “mua nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua” như “tổ chức, cá nhân trong nước”; 

+ xây dựng nhà ở để cho thuê; xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua (ví dụ: công trình xây dựng để sử dụng làm văn phòng làm việc, cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ) đối với đất được Nhà nước cho thuê;

+ Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

+ Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua.

Vấn đề 2:

Căn cứ vào điểm a khoản 3 điều 11 và điểm h khoản 1 điều 11, công ty có thể nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản từ công ty khác để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!         

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật doanh nghiệp.