Em muốn hỏi công ty thì số tiền em nhận lại được là bao nhiêu? Có người bảo em là em chỉ nhận được 100.000.000đ,còn 300.000.000đ sẽ đưa vào công ty. Em rất mong được sự tư vấn giúp đỡ của công ty.

Em chân thành cảm ơn. 

Vấn đề rút vốn ra khỏi công ty?

Luật sư tư vấn doanh nghiệp gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn luật Minh Khuê xin được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật doanh nghiệp 2014.

Nội dung phân tích:

Theo quy định của luật doanh nghiệp, Công ty của bạn thuộc loại hình công ty cổ phần.

Điều 113 Luật Doanh nghiệp quy định:

"Điều 113. Các loại cổ phần

1. Công ty cổ phần phải có cổ phần phổ thông. Người sở hữu cổ phần phổ thông là cổ đông phổ thông.           

2. Ngoài cổ phần phổ thông, công ty cổ phần có thể có cổ phần ưu đãi. Người sở hữu cổ phần ưu đãi gọi là cổ đông ưu đãi. Cổ phần ưu đãi gồm các loại sau đây:

a) Cổ phần ưu đãi biểu quyết;

b) Cổ phần ưu đãi cổ tức;

c) Cổ phần ưu đãi hoàn lại;

d) Cổ phần ưu đãi khác do Điều lệ công ty quy định."

 Các thành viên góp vốn thành lập công ty được gọi là cổ đông sáng lập.  Về nguyên tắc, cổ đông sáng lập không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp được công ty hoặc người khác mua lại cổ phần.

Tuy nhiên, trong nội dung câu hỏi bạn không đề cập rõ bạn có phải là cổ đông sáng lập hay không nên chúng tôi chưa thể giải đáp thắc mắc cụ thể cho bạn được.

Để biết thêm chi tiết, bạn vui lòng liên hệ qua tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.