Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê.

Vì sao Doanh nghiệp tư nhân không có tư cách pháp nhân?

Luật sư tư vấn luật doanh nghiệp trực tuyến gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Luật doanh nghiệp năm 2014.

2. Luật sư tư vấn:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn vấn vấn đề của bạn như sau: 

- Theo Điều 84 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định Pháp nhân  như sau: 

Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Được thành lập hợp pháp;

2. Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;

3. Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;

4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Trong quy định pháp luật về doanh nghiệp tư nhân thì doanh nghiệp tư nhân không có tài sản độc lập với chủ doanh nghiệp tư nhân nên không có tư cách pháp nhân. Công ty cổ phần, công ty hợp danh đáp ứng được cả 4 điều kiện trên nên có tư cách pháp nhân

Mặt khác, Theo Điều 183 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định chi tiết doanh nghiệp tư nhân như sau: 

"1. Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

2. Doanh nghiệp tư nhân không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.

3. Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh.

4. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần."

Tham khảo bài viết liên quan:

Sự gống nhau và khác nhau giữa pháp nhân và tổ chức không có tư cáchpháp nhân ?

Tư vấn về thành lập một tổ chức có tư cách pháp nhân ?

Doanh nghiệp tư nhân???

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật