Nhưng lần này phòng Xuất nhập cảnh không đồng ý, họ bảo theo luật chỉ cho chồng tôi thời hạn 15 ngày phải rời khỏi Việt nam, rồi quay trở lại sẽ được gia hạn tiếp vì đã gia hạn cho ​chồng ​ tôi hơn 1 năm rồi. Tôi xin phép nhờ quý công ty có thể tư vấn giúp tôi trường hợp về luật này, ​ vì sao lại phải bắt buộc xuất cảnh khỏi VN rồi mới gia hạn tạm trú, mặc dù vợ,con đều ở đây. Nếu được công ty có thể giúp chồng tôi được tiếp tục tạm trú tại Việt nam ​mà không phải xuất cảnh vô lý như vậy ​ không?

Chân thành cảm ơn rất nhiều. 

Câu hỏi  được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn hành chính trực tuyến, gọi: 1900 6162

 

Luật sư tư vấn:

Theo khoản 3 Điều 31 Luật xuất nhập cảnh năm 2014 thì :

Điều 31. Chứng nhận tạm trú

3. Thời hạn tạm trú có thể bị cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hủy bỏ hoặc rút ngắn trong trường hợp người nước ngoài vi phạm pháp luật Việt Nam.

Như vậy đối với trường hợp của bạn do bạn không nói rõ trong quá trình khi đang tạm trú ở Việt Nam chồng của bạn có vi phạm pháp luật của Việt Nam thì cơ quan xuất nhập cảnh họ mới có quyền yêu cầu chồng bạn ra khỏi lãnh thổ Việt Nam khi chồng bạn vẫn còn thời gian tạm trú.

Theo Điều 38 thì bạn xem lại về kí hiệu trên thẻ tạm trú cho mình xem kí hiệu trên thẻ tạm trú của mình là như thế nào

Điều 38. Thời hạn thẻ tạm trú

1. Thời hạn thẻ tạm trú được cấp có giá trị ngắn hơn thời hạn còn lại của hộ chiếu ít nhất 30 ngày.

2. Thẻ tạm trú có ký hiệu NG3, LV1, LV2, ĐT và DH có thời hạn không quá 05 năm.

3. Thẻ tạm trú có ký hiệu NN1, NN2, TT có thời hạn không quá 03 năm.

4. Thẻ tạm trú có ký hiệu LĐ và PV1 có thời hạn không quá 02 năm.

5. Thẻ tạm trú hết hạn được xem xét cấp thẻ mới.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Hướng dẫn thủ tục và quy trình đăng ký tạm trú, tạm vắng đối với người nước ngoài tại Việt Nam ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hành chính - Công ty luật Minh Khuê