Xin chào luật sư Minh Khuê:Tôi là thương binh, tôi nghe nói chính phủ mới có sự thay đổi về mức hưởng trợ cấp vậy luật sư có thể cho tôi biết thêm về quy định, chính sách, trợ cấp phụ cấp ưu đãi của nhà nước đối với đối với người có công với cách mạng. Tôi xin chân thành cảm ơn quý văn phòng?

Người gửi: Hoang Hoa Hai

>> Luật sư tư vấn pháp luật Hành chính, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 27/8/2018;

- Nghị định 99/2018/NÐ-CP quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng;

- Nghị định số 70/2017/NĐ-CP của Chính phủ quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng hết hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/7/2018.

2. Luật sư tư vấn:

2.1. Người có công

Theo quy định tại Điều 32, Pháp lệnh Người có công với cách mạng năm 2005, thì “Người có công giúp đỡ cách mạng là người đã có thành tích giúp đỡ cách mạng trong lúc khó khăn, nguy hiểm, bao gồm:

1. Người được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước";

2. Người trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước" trước cách mạng tháng Tám năm 1945;

3. Người được tặng Huân chương kháng chiến hoặc Huy chương kháng chiến;

4. Người trong gia đình được tặng Huân chương kháng chiến hoặc Huy chương kháng chiến.

2.2. Quy định về trợ cấp ưu đãi hàng năm và trợ cấp ưu đãi một lần đối với người có công

Hiện nay mức trợ cấp ưu đãi hàng năm được quy định như sau: Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp thờ cúng là 500.000 đồng; Việc trợ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng theo quy định của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng không hưởng lương hoặc sinh hoạt phí khi đi học tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học là 300.000 đồng;

Về trợ cấp ưu đãi một lần, Nghị định cũng có những quy định mới như: Trợ cấp một lần khi báo tử liệt sĩ, mức trợ cấp 20 lần mức chuẩn; hỗ trợ chi phí báo tử 1.000.000 đồng. Trường hợp đối với Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến chết trước ngày 01 tháng 01 năm 1995; Bà mẹ Việt Nam anh hùng, Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến được truy tặng, mức trợ cấp 20 lần mức chuẩn…

2.2. Mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng.

Năm 2018 Chính phủ đã ban hành Nghị định 99/2018/NÐ-CP quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng. Theo đó Nghị định quy định rõ về mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi hằng tháng như sau:

Đối với mức trợ cấp đối với Người hoạt động cách mạng trước ngày 1-1-1945: Về diện thoát ly là 1.693.000 đồng; diện không thoát ly 2.874.000 đồng. Và đối với khoản trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của một liệt sĩ: 1.515.000 đồng; trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của hai liệt sĩ: 3.030.000 đồng; trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân của ba liệt sĩ trở lên là: 4.545.000 đồng. Bà mẹ Việt Nam Anh hùng (hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng theo mức trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân liệt sĩ) và hưởng mức phụ cấp 1.270.000 đồng. Người phục vụ Bà mẹ Việt Nam Anh hùng sống ở gia đình hưởng mức trợ cấp 1.515.000 đồng.

Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến hưởng mức trợ cấp 1.270.000 đồng.

Trường hợp bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 41% đến 50%, mức trợ cấp 1.581.000 đồng; suy giảm khả năng lao động từ 81% đến 90%, mức trợ cấp 3.465.000 đồng…

Trợ cấp ưu đãi hằng năm được quy định: Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng thì người thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp thờ cúng là 500 nghìn đồng. Trợ cấp ưu đãi đối với NCCVCM theo quy định của Pháp lệnh Ưu đãi NCCVCM không hưởng lương hoặc sinh hoạt phí khi đi học tại cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học là 300 nghìn đồng...

Hiện nay Nghị định số 70/2017/NĐ-CP của Chính phủ quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng đã hết hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/7/2018. Các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi quy định tại Nghị định này được thực hiện kể từ ngày 01/7/2018.

Để năm bắt tốt nhất những chế độ chính sách mới, bạn có thể tham khảo chi tiết hơn trong Nghị định 99/2018/NÐ-CP quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hành chính - Công ty luật Minh Khuê