Thủ tục đổi năm sinh trong chứng minh thư nhân dân (CMTND) ?

Thay đổi năm sinh trên chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn ước công dân - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê, chúng tôi xin đưa ra giải đáp như sau :

1. Cơ sở pháp lý :

Nghị định 106/2013/NĐ-CP

Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 5 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA quy định về các trường hợp phải làm thủ tục đổi chứng minh thư gồm:

- Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

- Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

- Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

- Thay đổi đặc điểm nhận dạng. 

Thủ tục đổi chứng minh dân được quy định tại Khoản 2 Điều 6 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA: 

 Đơn trình bày nêu rõ lý do xin đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân. Trường hợp cấp lại thì đơn phải có xác nhận của công an phường, xã, thị trấn nơi thường trú.

- Xuất trình hộ khẩu thường trú;

- Xuất trình quyết định thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

- Chụp ảnh;

- In vân tay hai ngón trỏ;

- Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

- Nộp lại Chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dung theo quy định tại các điểm c, d, e Điều 5 Nghị định này.

Về thời hạn giải quyết việc đổi chứng minh nhân dân quy định tại Nghị định 106/2013/NĐ-CP quy định: công an phải giải quyết làm xong chứng minh nhân dân cho công dân trong thời hạn sớm nhất, tại thành phố, thị xã là không quá 7 ngày, tại các huyện miền núi, vùng cao, biên giới, hải đảo thì thời hạn giải quyết là không quá 20 ngày, các khu vực còn lại là không quá 15 ngày làm việc.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật hành chính trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hành chính - Công ty luật Minh Khuê