Thủ tục tách sổ hộ khẩu trong cùng 1 hộ ?

 Luật sư tư vấn thủ tục nhập hộ khẩu, gọi:   1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến bộ phận luật sư tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật cư trú năm 2006sửa đổi, bổ sung năm 2013

Luật thủ đô số 25/2012/QH13

2. Luật sư tư vấn:

Do bạn không nói rõ bạn muốn đăng ký thường trú tại Long Biên hay Gia Lâm do đó chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

Nếu bạn muốn đăng ký thường trú tại huyện Gia Lâm, theo quy định của Luật Thủ Đô năm 2012 thì đây là ngoại thành thành phố Hà Nội.

Khoản 1 Điều 20 Luật Cư trú quy định: 

"Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;"

Như vậy, nếu bạn đáp ứng được điều kiện trên thì bạn sẽ được đăng ký hộ khẩu thường trú tại Gia Lâm.

Nếu bạn muốn đăng ký thường trú tại Long Biên, theo quy định của Luật Thủ Đô năm 2012 thì đây là nội thành thành phố Hà Nội.

Điểm b Khoản 4 Điều 20 Luật Thủ đô năm 2012 quy định:

"...4. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

a) Các trường hợp quy định tại các khoản 2,3 và Điều 20 của Luật cư trú.

b) Các trường hợp không thuộc điểm a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; đối với nhà thuê phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê."

Như vậy, nếu bạn đáp ứng được quy định pháp luật trên thì bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để đăng ký hộ khẩu thường trú tại Hà Nội.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn nhập hộ khẩu Hà Nội?

Điều kiện nhập hộ khẩu Hà Nội ?

Tư vấn việc chuyển hộ khẩu vào Hà Nội ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư tư vấn luật hành chính - Công ty luật Minh Khuê