Vậy người bán có vi phạm luật lừa đảo không ạ ? Em nên làm gì để bảo vệ quyền lợi trong trường hợp này ạ ? Em xin cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự  của Công ty Luật Minh Khuê.

>>  Luật sư tư vấn về hành vi bán hàng giả, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 

Bộ luật hình sự mới nhất năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 139 BLHS quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

"Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một  trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Theo bạn trình bày, bạn có mua đồng hồ qua mạng, với giá trị là 4 triệu đồng. Được người bán cho biết là hàng hiệu chính hãng. Qua hơn 1 tháng sử dụng bạn phát hiện đồng hồ bị phai mầu, và đã tìm hiểu rằng là hàng nhái, không phải hàng hiệu như người bán nói. Như vậy, người bán đã có hành vi lừa đảo bạn, họ biết rằng hàng không chính hãng nhưng đã cố tình cung cấp thông tin sai sự thật để đánh lừa người tiêu dùng. Hành vi này thõa mãn yếu tố cầu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo khoản 1 Điều 139 BLHS.

Để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn nên làm đơn tố giác gửi đến cơ quan công an nơi gần nhất để được điều tra và giải quyết.

Tham khảo bài viết liên quan:

Kiện người bán hàng lừa đảo qua mạng ? 

Tư vấn khi bị lừa đảo qua mạng ? 

Tư vấn giải quyết về lừa đảo qua Mạng xã hội Facebook? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê