Vậy tôi đã phạm phải tội gì và phải chịu những vấn đề hình sự gì?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

 Quan hệ tình dục với trẻ em dưới 16 tuổi chịu tội gì?

Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật hình sự, gọi: 1900.6162

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự số 15/1999/QH10 của Quốc Hội

Bộ luật hình sự số 37/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quốc hội

Nội dung tư vấn:

Căn cứ vào Điều 12 và Điều 111 của Bộ luật Hình sự thì người quan hệ với trẻ em khi chưa đủ 18 tuổi sẽ bị xử phạt cụ thể như sau:

Trường hợp thứ nhất: Nếu khi thực hiện hành vi bạn chưa đủ 14 tuổi thì căn cứ vào Điều 12 của Bộ luật Hình sự, bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trường hợp thứ hai: Tại thời điểm bạn thực hiện hành vi giao cấu, bạn gái của bạn từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi

Nếu khi thực hiện hành vi phạm tội, bạn đủ 14 tuổi trở lên có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của nạn nhân thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em (Điều 112) và có thể bị xử phạt như sau:

+ Phạt tù từ 5 đến 15 năm (khoản 1 Điều 112);

+ Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 112 thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm;

+ Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 112 thì bị phạt tù từ 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 đến 5 năm.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê