Vậy xin hỏi Luật sư trong trường hợp này tôi có vi phạm pháp luật  không? Nếu đã vi phạm pháp luật rồi thì có cách gì để tôi được giảm tội hoặc không có tội không ? 

Mong nhận được sự tư vấn của Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: L.A.S

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Quan hệ tình dục với trẻ em 15 tuổi có phạm tội không ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự: 1900.6162

Trả lời

 Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009

2. Nội dung phân tích:

2.1. Hành vi giao cấu với trẻ em

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì bạn và bạn gái đã quan hệ tình dục (cả hai đều tự nguyện). Tuy nhiên, tại thời điểm hai bạn có hành vi quan hệ thì bạn đã 20 tuổi do đó bạn được xác định là người đã thành niên và bạn gái bạn là người chưa thành niên (bạn gái năm nay 15 tuổi).

Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 (BLHS) quy định về tội giao cấu với trẻ em như sau:

"Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em  

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Căn cứ vào Điều 115, bạn thỏa mãn về điều kiện chủ thể của tội giao cấu với trẻ em ( vì bạn gái của bạn 15 tuổi). Như vậy, bạn có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em cho dù người bạn gái đó tự nguyện quan hệ. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 115 thì bạn có thể bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm, nếu thuộc một trong các quy định tại Khoản 2 Điều 115 thì bạn có thể bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm. 

2. Giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

Khi bị khởi tố về tội Giao cấu với trẻ em, bạn có thể bị phạt tù từ 1 năm đến  5 năm như đã phân tích ở trên. Tuy nhiên, khi quyết định hình phạt, Toà án căn cứ vào quy định của Bộ luật hình sự, cân nhắc tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội, nhân thân người phạm tội, các tình tiết giảm nhẹ và tăng nặng trách nhiệm hình sự. Do đó, nếu bạn thuộc các trường hợp được quy định tại  Điều 46 BLHS thì bạn có thể được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, cụ thể:

"Điều 46. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;  

đ) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của người bị hại hoặc người khác gây ra;

e) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

g) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

h) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

i) Phạm tội vì bị người khác đe doạ, cưỡng bức;

k) Phạm tội do lạc hậu;

l) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

m) Người phạm tội là người già;

n) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

o) Người phạm tội tự thú;

p) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

q) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện, điều tra tội phạm;

r) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

s) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác.

2. Khi quyết định hình phạt, Toà án còn có thể coi các tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ trong bản án.

3. Các tình tiết giảm nhẹ đã được Bộ luật hình sự quy định là dấu hiệu định tội hoặc định khung thì không được coi là tình tiết giảm nhẹ trong khi quyết định hình phạt."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về hình sự và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê