Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê.

Bạn gái trên 16 tuổi tự nguyện quan hệ thì bạn trai có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009. 

2. Luật sư tư vấn:

Bạn chỉ cung cấp thông tin bạn gái của bạn hơn 16 tuổi và có thai, nhưng không cung cấp rõ thời điểm 2 bạn có quan hệ thì lúc đó bạn gái bạn bao nhiêu tuổi, dưới 16 tuổi hay đã đủ 16 tuổi. 

Điều 111 BLHS 1999, sửa đổi bổ sung 2009 quy định về tội hiếp dâm như sau:

"Điều 111. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5.  Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm".

- Trường hợp 1: Vào thời điểm 2 bạn có quan hệ, bạn gái của bạn đã đủ 16 tuổi:

+ Nếu bạn gái bạn tự nguyện thì bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi hiếp dâm.

+ Nếu bạn gái bạn không tự nguyện thì bạn thuộc trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 111.

- Trường hợp 2: Vào thời điểm 2 bạn có quan hệ, bạn gái của bạn dưới 16 tuổi:

+ Nếu bạn gái bạn không tự nguyện thì thuộc trường hợp quy định tại Điều 112 BLHS về hiếp dâm trẻ em:

"1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm".

+ Nếu bạn gái bạn tự nguyện thì có thể thuộc trường hợp quy định tại Điều 115 BLHS về giao cấu với trẻ em:

"1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm".

Tuy nhiên, trường hợp giao cấu với trẻ em có chủ thể đặc biệt là người đã thành niên - tức là người đã đủ 18 tuổi, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự. Nếu không thuộc đối tượng chủ thể đặc biệt thì không thể bị truy cứu trách nhiệm với hành vi giao cấu với trẻ em.

Việc bạn có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không phụ thuộc vào 2 yếu tố: ý chí của bạn gái bạn và độ tuổi của bạn gái bạn vào thời điểm xảy ra quan hệ như chúng tôi đã phân tích ở trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự.