- Vì công việc của tôi là bán hàng, tôi đã làm đơn hàng cho khách hàng có hình thức thanh toán cuối tháng nhưng số hàng đó tôi mang bán cho những khách hàng khác thanh toán ngay bằng tiền mặt để sử dụng số tiền đó. Ngoài ra tôi đã lợi dụng lòng tín nhiệm của bộ phận kế toán lấy hóa đơn chứng từ để đi thanh toán công nợ của một khách hàng, sau đó tôi không nộp tiền về công ty mà đã sử dụng hết số tiền đó.

Đến đầu tháng 3 năm 2014 công ty tôi đã phát hiện và yêu cầu tôi viết bản tường trình sự việc và thú nhận đã lấy tiền của công ty. Tôi đã viết bản tường trình đầy đủ và ký tên xác nhận.

Công ty tôi yêu cầu tôi phải hoàn trả số tiền đó trong thời gian ngắn, nếu không thì sẽ đưa ra pháp luật.

Vậy kính mong Quý công ty luật Minh Khuê tư vấn giúp tôi: 

- Nếu đưa ra pháp luật thì tội của tôi sẽ ở mức độ nào? Sẽ phải chịu hình phạt như thế nào? Người thân của tôi có phải chịu ảnh hưởng nào từ phía pháp luật do tội của tôi gây ra không?

- Hoàn cảnh gia đình tôi hiện tại không có khả năng hoàn trả số tiền trên cho công ty tôi vì gia đình tôi không có tài sản giá trị nào (mẹ tôi, vợ chồng tôi đều đi thuê nhà trọ), vậy cho tôi hỏi khi xét xử tòa sẽ áp dụng biện pháp nào để buộc tôi bồi thường số tiền đó cho công ty? Có cách nào để tòa cho phép tôi sau khi chịu án sẽ đi làm trả tiền lại cho công ty hay không?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người thư: Nguyễn Văn Nam

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

Tư vấn pháp luật hình sự - Ảnh minh họa

Trả lời:

Trong trường hợp này, có thể xác định, anh phạm tội “ lừa đảo chiếm đoạt tài sản” theo quy định tại Điểm d, Khoản 2, Điều 139 BLHS

“Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ 500 nghìn đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 500 nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng…”

Như vậy, có thể thấy:

- Đối với hành vi của mình, anh có thể sẽ phải chịu hình phạt tù từ 2 năm đến 7 năm theo quy định của pháp luật.

- Nếu người thân của anh không cùng tham gia vào hành vi của a thì họ không chịu ảnh hưởng gì.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự