Nhưng bạn ấy không thực hiện. Và đã  rời khỏi nơi cư trú .em đã trình bào đến cơ quan công an nhờ can thiệp. Luật Sư cho em hỏi

1> Nếu trường hợp em lấy tiền túi đi chuộc. thì khi bị bắt bạn ấy ở tù rồi có đền lại số tiền em bỏ ra không ?

2> Giả sử chiếc xe em bị mất (bị bên tiệm cầm đồ không giấy tờ thủ tiêu) em có được bồi thường không ?

Em xin trân trọng cảm ơn!

Người gửi: Y

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Bạn mượn xe không trả lại thì làm thế nào ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.6162

 

Trả lời.

 

Đối với trường hợp của bạn công ty Luật Minh Khuê xin hỗ trợ bạn trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự năm 1999 đã được sửa đổi bổ sung năm 2009

Nội dung tư vấn:

Từ những tình tiết trên có thể thấy bạn của bạn đã có hành vi phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, Bộ luật hình sựu 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định:

Điều 140. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

  a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

  b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

Theo đó, bạn nên báo với cơ quan công an để tìm ra người bạn của bạn, nếu có đủ căn cứ cấu thành tội làm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản đã trích ở trên thì bạn của bạn phải chịu trách nhiệm hình sự, đồng thời phải bồi thường thiệt hại cho bạn tức là trong cả hai trường hợp bạn nói trên, bạn của bạn đều phải bồi thường giá trị của chiếc xe đó cho bạn theo quy định tại điều 42 Bộ luật hình sự năm 1999 đã được sửa đổi bổ sung năm 2009

Điều 42. Trả lại tài sản, sửa chữa hoặc bồi thường thiệt hại; buộc công khai xin lỗi

1. Người phạm tội phải trả lại tài sản đã chiếm đoạt cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, phải sửa chữa hoặc bồi thường thiệt hại vật chất đã được xác định do hành vi phạm tội gây ra.

2. Trong trường hợp phạm tội gây thiệt hại về tinh thần, Tòa án buộc người phạm tội phải bồi thường về vật chất, công khai xin lỗi người bị hại

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ.