Dùng điện thoại được 3 hôm thì mất, nhưng chẳng may người ấy lại đòi lại và bảo chủ chiếc điện thoại ấy đòi lại. Em mới được biết rằng người ấy ăn trộm điện thoại của chủ chiếc máy. Điện thoại thì mất rồi mà người ấy cứ đòi lại em chẳng có cách nào để trả. Người ấy đòi ra pháp luật, vậy nếu ra pháp luật liệu em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? Em cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sựcủa công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn xử lý hành vi trộm cắp tài sản?

Tư vấn xử lý hành vi trộm cắp tài sản, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Nội dung câu hỏi:

1. Cơ sở pháp lý:

-Bộ luật hình sự năm 1999

2. Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp này, giao dịch dân sự mua bán giữa bạn và người bán là giao dịch hợp pháp. Đối tượng mua bán là chiếc điện thoại được xác định là tài sản do phạm tội mà có. Vấn đề trách nhiệm hình sự chỉ được đặt ra cho bạn khi bạn biết rõ đây tính chất của tài sản này là do phạm tội mà có. Theo đó, Điều 250 Bộ luật hình sự đã quy định rõ:

Điều 250. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có  

1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến  bảy năm:

a) Có tổ chức;

b)  Có tính chất chuyên nghiệp ;

c) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;

d)  Thu lợi bất chính lớn;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ  năm năm đến mười năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;

b) Thu lợi bất chính rất lớn.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;

b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này."

Như vậy, khi thực hiện việc mua tài sản trên bạn không biết rõ về nguồn gốc của tài sản này thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định trên.

Tham khảo bài viết liên quan:

Theo luật hình sự tội trộm cắp tài sản xử lý như thế nào ?

Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản ?

Xác định loại tội phạm cụ thể?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hình sự.