Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Chủ hộ có phải chịu trách nhiệm hình sự khi thành viên phạm tội?

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật hình sự năm 1999 ( sửa đổi, bổ sung năm 2009)

- Luật cư trú năm 2006 ( sửa đổi, bổ sung năm 2013 )

2. Luật sư tư vấn:

Cơ sở của trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

Điều 2. Cơ sở của trách nhiệm hình sự

Chỉ người nào phạm một tội đã được Bộ luật hình sự quy định mới phải chịu trách nhiệm hình sự."

Bên cạnh đó, giá trị của sổ hộ khẩu chỉ nhằm xác định nơi thường trú của công dân là cơ sở xác minh các dấu hiệu liên quan đến người phạm tội. Cụ thể, Điều 24 Luật cư trú nêu rõ:

Điều 24. Sổ hộ khẩu

1. Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân."

Như vậy, việc chị ấy nhập khẩu vào nhà bạn sẽ không ảnh hưởng tới gia đình bạn về mặt trách nhiệm hình sự. Về những rủi ro khác thì không thể dự trù. Bạn có thể xem xét cụ thể hơn về nhiều yếu tố để quyết định cho phù hợp.

Tham khảo bài viết liên quan:

Gia đình có công với cách mạng thì người phạm tội có được bảo lĩnh không ?

Tội làm giả giấy tờ, tài liệu để không phải đi nghĩa vụ quân sự ?

Tư vấn về việc quản lý người đã được mãn hạn tù ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hình sự.