1. Có con với người yêu 17 tuổi không bị tội giao cấu với trẻ em ?

Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi: người nào từ đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị xử lý tội giao cấu với trẻ em. Do vậy, hành vi quan hệ tình dục của tôi với bạn gái đã 17 tuổi 1 tháng không phải là tội phạm ?
Người hỏi: NPA

Trả lời:

Việc hai bạn có quan hệ khi bạn gái đã 17 tuổi 1 tháng thì pháp luật quy định như sau: Theo quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì chỉ người nào đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì mới bị truy cứu về tội này. Điều này có nghĩa, nếu người chưa thành niên (dưới 18 tuổi) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi hoặc người đã thành niên mà giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên thì không phạm tội. Do vậy, hành vi quan hệ tình dục của bạn với bạn gái khi bạn gái đã 17 tuổi 1 tháng không phải là tội phạm.

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách! Trân trọng./.

2. Chưa thành niên có phạm tội giao cấu với trẻ em ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Chúng em yêu nhau qua mạng được gần một tháng, em và cô ấy tự nguyện quan hệ tình dục với nhau, nhưng giờ gia đình cô ấy phát hiện đã bắt em viết giấy tự khai giấy này em bị bắt viết (có người đọc cho viết) cô ấy 15 tuổi em 16 tuổi giờ gia đình cô ấy nộp đơn kiện vậy em có bị truy xét hình sự không ạ ?
Cảm ơn luật sư Minh Khuê!

Chưa thành niên có phạm tội giao cấu với trẻ em?

Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội giao cấu với trẻ em như sau:

" Điều 145: Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Theo đó, pháp luật chỉ quy định đối với trường hợp người thành niên phạm tội giao cấu với trẻ em, trường hợp này bạn mới 16 tuổi nên không phạm tội này. Để giải quyết vấn đề, hai bên gia đình có thể thương lượng với nhau.

>> Bài viết tham khảo thêm: Quan hệ tình dục với trẻ vị thành niên có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay tới số: 1900.6162 để được giải đáp. Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

3. Tư vấn về tội giao cấu với trẻ em khi chưa thành niên ?

Thưa luật sư tôi có môt thắc mắc sau: Tôi 18 tuổi bạn gái tôi trên 13 tuổi nếu giao cấu có thể xem là tội hiếp dâm trẻ em hay không. Tôi năm nay đủ 18 tuổi và bạn gái 13 tuổi chúng tôi chơi thân thiết với nhau từ nhỏ bây giờ lớn chúng tôi yêu nhau nhưng chưa giao cấu với nhau.

Nhưng bây giờ tôi muốn hỏi luật sư là nếu chúng tôi giao cấu và không có bất kỳ cưỡng chế hay xô xác hay đe doạ. Mà cô ấy tự nguyện thì tôi có bị kết vào tội hiếp dâm trẻ em hay không? Và tôi muốn xin sự góp ý của luật sư!

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Hiệp

Tư vấn về tội giao cấu với trẻ em khi chưa thành niên ?

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Kính gửi bạn Hiệp, Từ những thông tin bạn gửi về cho công ty của chúng tôi, tôi có thể tư vấn cho bạn như sau:

Theo như quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017

" Điều 145: Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Người bị hại trong vụ án giao cấu với người dưới 16 tuổi là người có độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Việc để người phạm tội giao cấu là hoàn toàn có sự tự nguyên, không hề có sự cưỡng bức hay ép buộc nào. Mặc dù là tự nguyện và có nhiều trường hợp yêu cầu không xử lý đối với người phạm tội, nhưng yêu cầu này không được chấp nhận vì người dưới 16 tuổi là đối tượng mà Nhà nước buộc phải bảo vệ.

Như vậy trong trường hợp này, bạn đủ 18 tuổi, bạn gái trên 13 tuổi, việc giao cấu giữa 2 bên mặc dù là tự nguyện thì vẫn vi phạm điều 145 Bộ luật Hình sự quy định về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty Luật Minh Khuê