Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.Q

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Có phải tội giao cấu với trẻ em hay không ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến gọi: 1900.6162.

Trả lời:

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

Nội dung phân tích:

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

A) Phạm tội nhiều lần;

B) Đối với nhiều người;

C) Có tính chất loạn luân;

D) Làm nạn nhân có thai;

Đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

A) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Như vậy, hiện nay con gái bạn đã hơn 17 tuổi nên không thể cấu thành tội giao cấu với trẻ em được. Bạn nên hỏi con bạn việc quan hệ tình dục là tự nguyện hay bị ép buộc. trong trường hợp do ép buộc, quan hệ không trong mong muốn của mình thì gia đình chị có thể khởi kiện về tội hiếp dâm theo quy định tại khoản 4 điều 111 Bộ luật hình sự

Điều 111. Tội hiếp dâm

.......

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email

Trân trọng./.           

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ