Thế nên lợi dụng lỗi sai của bạn em nên báo công an về hành vi đó của bạn em. Xin nhắc lại chàng trai hôn lắng cô gái thì bị xử phạt như thế nào. Việc cô gái tố tụng để túng tiền của chàng trai là mưu kế được đề cập đến. Rất mong anh chị ôm hiểu pháp luật giải đáp giùm. Cảm ơn!
Người gửi: Đỗ Bảo

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

.Cố tình hôn khi không được sự cho phép có phạm tội không?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, rất cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:
Trong trường hợp của bạn thì việc chàng trai kia hôn bạn của bạn mà bạn của bạn không đồng ý thì vấn đề này không bị xử phạt vì đây nó chỉ là vấn đề về đạo đức xã hội. Nếu chỉ dựa vào việc này mà cô bé ấy báo công an thì vấn đề đó công an không giải quyết cho bạn và sẽ không bị xử phạt. Nhưng nếu dựa vào tình tiết đó mà cô bé tống tiền chàng trai để mưu kế được cấp bến thì theo điều 135 – Bộ luật hình sự năm 1999 thì cô bé đó đã vi phạm tôi cưỡng đoạt tài sản:
"Người nào  đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm".

 

Ý kiến trả lời bổ sung:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005 (Thay thế bởi: Bộ luật Dân sự năm 2015)

Bộ luật Hình sự năm 1999 (Thay thế bởi: Bộ luật Hình sự năm 2015)

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 32 Bộ luật Dân sự quy định: "Cá nhân có quyền được bảo đảm an toàn về tính mạng, sức khoẻ, thân thể." 

Trong trường hợp này, tính mạng, sức khoẻ, thân thể của em gái kia chưa bị xâm phạm đến mức việc cố tình hôn của bạn bạn phải bị xử phạt. Người bạn của bạn chỉ phải chịu trách nhiệm về tư tưởng, đạo đức truyền thống mà thôi.

Theo như bạn trình bày thì em gái kia đã lợi dụng việc bạn của bạn cố tình hôn mình mà tống tiền người đó, theo quy định tại điều 135 Bộ luật Hình sự thì cô bé đó sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cưỡng đoạt tài sản:

"Điều 135. Tội cưỡng đoạt tài sản 

1. Người nào  đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười  năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

đ) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê 

------------------------------------------- 

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LUẬT LIÊN QUAN: