Tôi nghe tiếng la ở sân nhà liền chạy lên thấy anh rể tôi đang chém ba tôi, tôi thấy cây sắt tròn 20 dài 1m3 gần đó nên dùng cây sắt đánh vào đầu anh rể tôi gây thương tích 8%.

Nếu anh rể tôi thưa tôi, tôi có bị tội không, mức phạt như thế nào? Và anh rể tôi chém ba tôi vết thương trên mặt 14% sẽ phạm vào tội gì?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này

Kính thư

Người gửi: Thobac

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.1940

Tư vấn tội danh cố ý gây thương tích ?

Tư vấn tội danh cố ý gây thương tích - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999.

Nội dung phân tích:

* Thứ nhất: đối với anh rể bạn:

Trong trường hợp này, bố bạn và anh rể bạn đã có hiềm khích với nhau từ trước đó,vì vậy khi anh rể bạn uống rượu say qua nhà bị bố bạn dùng gậy đánh đuổi,anh rể bạn đã về nhà lấy dao chém bố bạn. Như vậy anh rể bạn đã vi phạm khoản 1 điều 104 Bộ luật Hình sự:

"Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân."

Trong trường hợp này anh rể bạn phạm tội do dùng rượu, đây là tình tiết tăng nặng cho anh rể bạn.

* Thứ hai: đối với bạn:

Hành vi dùng cây gậy sắt của bạn để chống trả anh rể là nhằm bảo vệ bố bạn. Trong trường hợp này đây là hành vi phòng vệ chính đáng. Hành vi của bạn không cấu thành nên tội phạm vì vậy bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự đối với hành vi mà mình gây ra.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự