Tôi thấy vậy can ngăn và xô xác với người đó, gia đình tôi cũng can, người đó đánh cả cha tôi rồi đi về. Vài phút sau người đó cầm dao quay lại nhà tôi đòi chém cả gia đình tôi, cháu tôi thấy vậy cầm cây đập nước đá lên, nhưng không có hành vi gì thì gia đình người đó can ngăn dẫn về. Lát sau anh người đó lại đòi đánh tôi vì tôi đã có hành vi xô xát với em trai anh ấy, nhưng tôi trong nhà không ra, anh tôi ra nói chuyện thì bị anh ấy đánh. Công an xã có xuống giải quyết nhưng mọi trách nhiệm thuộc về gia đình tôi. Hiện nay gia đình tôi bị mời lên công an xã giải quyết vụ việc vì bị gia đình đó thưa là đánh con của họ. Xin luật sư giúp tôi hiểu gia đình chúng tôi có bị xử phạt và có cách giải quyết nào tốt cho gia đình chúng tôi không?

Cám ơn luật sư.

Người gửi: P.T.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty luật Minh Khuê.

                                                         Công an xã xử phạt đánh nhau như thế nào?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin được tư vấn cho bạn như sau:

 

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009)

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

Nội dung: 

Theo như những thông tin bạn cung cấp thì sau khi có đơn thưa yêu cầu của gia đình kia thì công an xã có trách nhiệm xuống xác minh và tìm hiểu vụ việc bởi vậy việc mời gia đình bạn đến để tìm hiểu đối với lời thưa của gia đình bên kia thì không có nghĩa là gia đình bạn sẽ có phải chịu trách nhiệm gì đó ngay.

Nếu như đúng những gì bạn nói thì sau khi xác mình công an sẽ tiến hành xử lý hành chính đối với lỗi của một số thành viên gia đình kia (người bạn của cháu bạn có hơi men và anh trai cậu ta) đối với hành vi về tội Vi phạm quy định về trật tự công cộng theo quy đinh tại Điều 5, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình thì mức xử phạt được quy định như sau: 

"Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng.

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác;

c) Thả rông động vật nuôi trong thành phố, thị xã hoặc nơi công cộng.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

c) Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;

d) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất cứ vật gì khác vào nhà, vào phương tiện giao thông, vào người, đồ vật, tài sản của người khác;

đ) Tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng;e) Để động vật nuôi gây thiệt hại tài sản cho người khác;

g) Thả diều, bóng bay, chơi máy bay, đĩa bay có điều khiển từ xa hoặc các vật bay khác ở khu vực sân bay, khu vực cấm; đốt và thả “đèn trời”;

h) Sách nhiễu, gây phiền hà cho người khác khi bốc vác, chuyên chở, giữ hành lý ở các bến tàu, bến xe, sân bay, bến cảng, ga đường sắt và nơi công cộng khác.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác.

b) Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng;

c) Thuê hoặc lôi kéo người khác đánh nhau;

d) Gây rối trật tự tại phiên tòa, nơi thi hành án hoặc có hành vi khác gây trở ngại cho hoạt động xét xử, thi hành án;

đ) Gây rối trật tự tại nơi tổ chức thi hành quyết định cưỡng chế;

e) Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác;

g) Lợi dụng quyền tự do dân chủ, tự do tín ngưỡng để lôi kéo, kích động người khác xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân;

h) Gây rối hoặc cản trở hoạt động bình thường của các cơ quan, tổ chức;

i) Tập trung đông người trái pháp luật tại nơi công cộng hoặc các địa điểm, khu vực cấm;

k) Tổ chức, tạo điều kiện cho người khác kết hôn với người nước ngoài trái với thuần phong mỹ tục hoặc trái với quy định của pháp luật, làm ảnh hưởng tới an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

l) Viết, phát tán, lưu hành tài liệu có nội dung xuyên tạc bịa đặt, vu cáo làm ảnh hưởng đến uy tín của tổ chức, cá nhân;

m) Tàng trữ, vận chuyển “đèn trời”.

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Gây rối trật tự công cộng mà có mang theo các loại vũ khí thô sơ hoặc công cụ hỗ trợ;

b) Sản xuất, nhập khẩu, buôn bán "đèn trời".

5. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm g Khoản 2; Điểm a, l, m Khoản 3 và Khoản 4 Điều này.

6. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điểm k Khoản 3 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."

Như vậy, công an xã sẽ đưa ra mức phạt phù hợp với quy định của pháp luật để xử phạt. Trong trường hợp việc vi phạm 2 thành viên kia đã đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi đánh người (đánh cha bạn và đánh anh bạn) đã gây ra, công an xã sẽ chuyển vụ việc lên cơ quan điều tra của công an huyện để họ điều tra, xác minh vụ việc và có thể khởi tố vụ án hình sự.

Đúng như những gì bạn cung cấp thì việc chỉ ra hòa giải, can ngăn không tham gia gây gổ đánh nhau của gia đình bạn thì gia đình bạn không bị xử phạt hành chính theo như Điều 5 phía trên. Gia đình bạn có thể an tâm.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về hình sự và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng. 

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự.