Qua kiểm tra điện thoại di dộng thì chủ đề vẫn lưu giữ tin nhắn tôi gửi cách đây 2 tháng và bị cơ quan công an triệu tập lên làm việc.xin hỏi luật sư tôi đã nghỉ được một thời gian và thay số điện thoại nhưng tin nhắn phía chủ đề vẫn còn lưu lại và số tiền chơi của lần trước đấy thì có bị xử lý hình sự không? Xin tư vấn cho tôi được biết. Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê

Đã chấm dứt hành vi vi phạm có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến gọi 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật hình sự năm 1999 ( sửa đổi, bổ sung năm 2009 )

- Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ để khởi tố vụ án hình sự được quy định cụ thể tại Điều 100 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003 như sau:

Điều 100. Căn cứ khởi tố vụ án hình sự

Chỉ được khởi tố vụ án hình sự khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những cơ sở sau đây:

1. Tố giác của công dân;

2. Tin báo của cơ quan, tổ chức;

3. Tin báo trên các phương tiện thông tin đại chúng;

4. Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án, Bộ đội biên phòng, Hải quan, Kiểm lâm, lực lượng Cảnh sát biển và các cơ quan khác của Công an nhân dân, Quân đội nhân dân được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra trực tiếp phát hiện dấu hiệu của tội phạm;

5. Người phạm tội tự thú."

Như vậy, trên thực tế bạn đã chấm dứt hành vi vi phạm nhưng khi xác định được dấu hiệu phạm tội của bạn bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự nếu đủ cấu thành tội phạm. Theo đó hành vi của bạn có thể cấu thành tội đánh bạc quy định tại Điều 248 Bộ luật hình sự như sau:

Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt  tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi  triệu đồng."

Tham khảo bài viết liên quan:

Khởi kiện chồng cũ xúc phạm danh dự, nhân phẩm ?

Bán hàng nhái có phạm tội lừa đảo không?

Tư vấn giao cấu với bạn gái có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hình sự.