>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

Đánh bạc online có thể bị phạt tù hay không ?

Đánh bạc online có thể bị phạt tù hay không - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến ông ty, vói câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999 (Bộ luật hình sự năm 2015)

Luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009 (Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017)

2. Luật sư tư vấn:

Theo Điều 248  Bộ luật Hình sự năm 1999 (Luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009)  quy định về tội đánh bạc

Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng"

Điểm b, khoản 2, điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HD hướng dẫn áp dụng một số quy định tại điều 248, điều 249 của bộ luật hình sự:

"b) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của em ban lần đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó;"

 Em của bạn bị phát hiện đánh bạc trên web trong vụ worldcup nhưng  không cá độ bóng mà chơi bài nhưng bị phát hiện. Mức tiền em bạn gửi qua ngân hàng là 6 triệu đồng. Vậy em bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1, điều 248 Bộ luật hình sự. Dựa trên quy định này thì dù đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đều bị truy cứu trách nhiệm hình sự và em bạn không phải là một ngoại lệ. Tùy vào nhân thân và các tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ trách nhiệm hình sự mà tòa án sẽ định khung hình phạt thích hợp với hành vi đánh bạc của em bạn!

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê