Sau khi bị bắt người này (người cùng hùng cầm cái chung với anh trai tôi) đã khai ra cùng cầm cái chung với anh trai tôi, nên anh trai tôi bị gọi lên làm việc và anh trai tôi đã thừa nhận có tham gia. Một số tình tiết cung cấp thêm: 1. Đối vói anh trai tôi: chưa có tiền án tiền sự, chưa bị xử phạt cùng lĩnh vực vi phạm. 2. Đối với người cùng cầm cái chung với anh trai tôi: Đã có 02 tiền án, trên người lúc bị bắt có cất giữ 17 triệu, trên chiếu bạc lúc bắt giữ thi không còn tiền. vậy kính nhờ luật sư trả lời và hường dẫn giúp vụ việc đến như thế nào và cách giải quyết ra sao?

Chờ hồi âm của luật sư, kính chúc Luật sư sức khỏe, thành đạt!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật hình sự, công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn Luật hình sự, gọi: 19006162

 

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009

Nghị định số 167/2013/NĐ - CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Nội dung tư vấn:

 Theo những gì bạn cung cấp thì anh trai bạn đã thừa nhận có hành vi tham gia cùng với người tổ chức cầm cái đánh bầu cua và anh bạn chưa có tiền án, tiền sự cũng như chưa bị xử phạt cùng lĩnh vực. Như vậy, anh trai bạn đã có hành vi vi phạm pháp luật, cụ thể là hành vi tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép được quy định tại khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ - CP. Theo khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ - CP thì anh trại sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mưc tiền phạt từ 5.000.000 đến 10.000.000.

"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.
3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;
b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.
4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:
a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;
c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;
d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.
5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:
a) Làm chủ lô, đề;
b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;
c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;
d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.
6. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.
7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."

 Đối với người cùng cầm cái chung với anh trai bạn: Vì người này cùng tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép và đã có hai tiền án nên hành vi của người đó có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại điều 249 Bộ Luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 nếu quy mô tổ chức lớn hoặc một trong hai tiền án của người đó thuộc một trong các tội về đánh bạc, tổ chức đánh bạc mà chưa được xóa án tích. Nếu thuộc trường hợp trên thì người đó có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đến 30.000.000 hoặc phạt tù từ một năm đến ba năm; ngoài ra người đó có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đến 100.000.000 và bị tịch thu 17.000.000 có trên người. Nếu hành vi của người đó không thuộc một trong các trường hợp đã nêu trên thì người đó chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tương tự anh trai bạn (từ 5.000.000 đến 10.000.000) và bị tịch thu 17.000.000 có trên người ( Khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/ NĐ - CP).

"Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba mươi triệu đông hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các  trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn  có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư hình sự.