Em muốn hỏi trong trường hợp này khi bị cơ quan công an mời ra làm việc thì bạn em có bị xử lý hình sự không? Rất mong luật sư trả lời giúp em.

Người gửi : Nguyễn Thị Hằng

Trả lời:

Trước hết, thay mặt bộ phận tư vấn pháp luật của công ty Luật Minh Khuê cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi đã tìm hiều và tư vấn như sau:

1. Đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy

Việc sử dụng trái phép chất ma túy thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, sẽ bị xử lý hành chính về hành vi sử dụng trái phép chất ma túy, thậm chí nếu giữa một lượng nhất định ma túy có thể bị xử phạt hành chính về hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy. Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định vấn đề này:

Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma túy trái phép;
b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;
c) Sản xuất, mua, bán những dụng cụ sử dụng chất ma túy trái quy định của pháp luật

Theo như trường hợp của người bạn của bạn, nếu như cơ quan chức năng bắt khi bạn đang sử dụng chất ma túy thì sẽ bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Đối với vấn đề tàng trữ thì phải tùy theo số lượng ma túy thì mới có thể biết là thuộc trường hợp tàng trữ trái phép chất ma tuy hay không.

2. Đối với hành vi vận chuyển trái phép chất ma túy

Bộ luật hình sự 2015 ( sửa đổi, bổ sung năm 2017) có quy định về tội tàng trữ trái phép chất ma túy tại điều 250:

1. Người nào vận chuyển trái phép chất ma túy không nhằm mục đích sản xuất, mua bán, tàng trữ trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:
a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
b) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 01 gam đến dưới 500 gam;
c) Hêrôin, côcain, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA có khối lượng từ 0,1 gam đến dưới 05 gam;
d) Lá, rễ, thân, cành, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 25 kilôgam;
đ) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 05 kilôgam đến dưới 50 kilôgam;
e) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 01 kilôgam đến dưới 10 kilôgam;
g) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 01 gam đến dưới 20 gam;
h) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 10 mililít đến dưới 100 mililít;
i) Có 02 chất ma túy trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm b đến điểm h khoản này.

Một số các đặc điểm cơ bản để cấu thành nên tội tàng trữ trái phép chất ma túy như sau:

- Về chủ thế: người có đủ năng lực tránh nhiệm hình sự có những hành vi mô tả ở trên đều có thể trở thành chủ thể của hành vi vận chuyển trái phép chất ma túy.

- Về hành vi : Hành vi vận chuyển trái phép chất ma tuý là hành vi chuyển dịch bất hợp pháp chất ma tuý từ nơi này đến nơi khác, từ vị trí này sang vị trí khác, từ người này sang người khác, từ quốc gia này sang quốc gia khác... bằng bất kỳ phương thức nào (trừ hình thức chiếm đoạt), nhưng đều không nhằm mục đích mua bán.

- Về mặt chủ quan: Người phạm tội vận chuyển trái phép chất ma túy thực hiện hành vi phạm tội của mình với lỗi cố ý , tức là người phạm tội biết rõ hành vi của mình là trái quy định của pháp luật và biết rõ hậu quả nhưng vẫn thực hiện

Trong trường hợp này, người bạn đó chỉ đưa hộ chứ không chứ không có mục đích mua bán. Tuy nhiên do không xác định được khối lượng ma túy vận chuyển trái phép nên không thể xác định được người bạn đó có bị xử lý hình sự hay không. Nếu không đủ để truy cứu trách nhiệm hình sự thì người đó có thể bị xử lý vi phạm hành chính theo khoản 2 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma túy trái phép;

b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;

c) Sản xuất, mua, bán những dụng cụ sử dụng chất ma túy trái quy định của pháp luật.

Như vậy, nếu người bạn của bạn vận chuyển lần đầu chưa từng bị xử lý vi phạm hành chính về tội vận chuyển trái phép chất ma túy và khối lượng ma túy vận chuyển chưa đến mức phải chịu trách nhiệm hình sự thì người đó sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn về vấn đề của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê