Tôi đến tận văn phòng thì đó là địa chỉ 1 cái ngõ. Gọi điện thì các bạn ấy chặn số, chặn cả facebook của tôi. Vì vậy luật sư cho tôi hỏi: 

1. Tôi có quyền đòi đổi hàng hoặc trả lại hàng không? 

2. Hành vi của shop như vậy có được coi là lừa đảo không? 

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: T.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Hành vi chuyển hàng không đúng quy cách là phải lừa đảo ? 

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào các thông tin bạn cung cấp xin tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005 

2. Nội dung tư vấn:

2.1. Tôi có quyền đòi đổi hàng hoặc trả lại hàng không.

Theo quy định tại Điều 437 Bộ luật dân sự 2005 khi bên bán giao hàng không đúng chủng loại thì bện mua có các quyền sau đây:

"Điều 437. Trách nhiệm giao vật không đúng chủng loại

Trong trường hợp vật được giao không đúng chủng loại thì bên mua có một trong các quyền sau đây:

1. Nhận và thanh toán theo giá do các bên thoả thuận;

2. Yêu cầu giao đúng chủng loại và bồi thường thiệt hại;

3. Huỷ bỏ hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại."

Theo đó bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu bên bán đổi hàng đúng như đã thỏa thuận, hoặc trả lại hàng hủy bỏ hợp đồng.

2.2. Hành vi shop như vậy có được coi là lừa đảo không.

Theo quy định của pháp luật thì mua bán hàng hóa là quan hệ dân sự. Bạn lưu ý là trong quan hệ dân sự cũng có thể có yếu tố gian đối, trong quan hệ hình sự cũng có tội danh xuất phát từ hành vi gian dối. Gian dối làm cho giao dịch dân sự vô hiệu (các bên phải hoàn trả cho nhau thứ gì đã nhận, bên nào có lỗi làm cho hợp đồng vô hiệu thì phải bồi thường – Điều 137 Bộ luật dân sự). Nếu có mục đích gian đối ngay từ đầu (cố tình đưa ra thông tin sai sự thật để cho người mua hiểu lầm, rồi giao tài sản cho mình, sau đó chiếm đoạt..) nhằm mục đích chiếm đoạt tài sản thì mới bị xử lý về tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139 Bộ luật hình sự.

Theo đó trong trường hợp của bạn thì tùy vào mức độ hành vi gian dối của bên bán mà Tòa Án quyết định có xử bên bán về tội lừa đảo không.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email  Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê