Mong luật sư giải đáp giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: H.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

 

Hết thời hạn thuê nhà mà không trả nhà ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lí:

Bộ luật dân sự 2005

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

Nội dung tư vấn:

Theo qui định tại điều 495 Bộ luật dân sự 2005, bên thuê nhà ở có nghĩa vụ: " Trả nhà cho bên cho thuê theo đúng thoả thuận.". Như vậy ,việc bên thuê nhà chiếm giữ nhà thuê hơn hai năm và không tiến hành đóng tiên thuê nhà có thể cấu thành tội phạm hình sự với tội danh chiếm giữ trái phép tài sản theo qui định tại điều 141 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009. Cụ thể:

"Điều 141. Tội chiếm giữ trái phép tài sản

1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ mườii triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội chiếm giữ tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng trở lên hoặc cổ vật, vật có giá trị lịch sử, văn hoá có giá trị đặc biệt, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm."

Do đó, trong trường hợp này, bạn có thể làm đơn gửi tới cơ quan công an để họ tiến hành xác minh, điều tra và giải quyết.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi với yêu cầu của bạn.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.