Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp Pháp luật của công ty luật Minh khuê

Hỏi về tội giao cấu với trẻ em điều 112 luật hình sự ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

 

Trả lời:

Đầu tiên phải xác định đây là hành vi hiếp dâm trẻ em:

1, Hành vi hiếp dâm được hiểu là: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ.

Vì cháu H dưới 16 tuổi nên trường hợp này là hiếp dâm trẻ em, vấn đề này được quy định tại Điều 112 Bộ luật hình sự.

Và có thể thấy rõ là trường hợp này phạm tội nhiều lần khi tên A giao cấu với cháu H 3 lần mỗi lần cách nhau 15 đến 20 phút.

Đây chính là tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự hoặc tăng nặng định khung hình phạt.

Theo Điểm c Khoản 3 Điều 112 Bộ luật hình sự quy định: Phạm tội hiếp dâm trẻ em nhiều lần thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình. Và tội danh của A sẽ được xác định theo khung hình phạt như đã nêu trên.

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê